Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องFSBครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องFSBครับ

1. FSB มันคืออะไรครับ
    2. ถ้ามีcpu fsb800 แรมควรจะใช้ fsb667 or 800 ครับ แล้วมันต่างกันอย่างไร
    3. ค่าต่างๆที่บอกตามสเปกของแรมมันหมายความว่าอะไรบ้างครับ

Originally posted by mikaale View Post
    1. FSB มันคืออะไรครับ อัตราความเร็วของการรับส่งข้อมูลภายใน CPU
    2. ถ้ามีcpu fsb800 แรมควรจะใช้ fsb667 or 800 ครับ อะไรก็ได้ ไม่เกี่ยวกันเท่าไรหรอกครับครับ อยู่ที่เมนบอร์ดจะรับได้ขนาดใหน เราเรียกมันว่า ความถี่ในการส่งข้อมูลของแรม กับ เมนบอร์ด DDR ครับ ไม่ใช้ FSB DDR 200 266 333 400 533 667 800 1066 1333 แล้วมันต่างกันอย่างไร ก็ยิ่งเร็ว การส่งข้อมูลระหว่างแรมกับเมนบอร์ด ก็ดีขึ้น ยิ่งมากยิ่งดี ใช้หมดนั้นหรือเปล่าไม่รู้ แต่มีผลทางตัวเลข และที่สำคัญทางใจครับ
    3. ค่าต่างๆที่บอกตามสเปกของแรมมันหมายความว่าอะไรบ้างครับ ค่าอะไรละครับ ถ้าพื้นฐาน ก็ เช่น DDR667 5-5-5-15

DDR = DUBEL DATE RAT
    667 ก็อัตตราความเร็วของแรม
    5-5-5-15 เป็นค่า CL ค่าจังหวะการทำงานของแรมนะครับ ยิ่งน้อยยิ่งดีครับ ยิ่งแพงด้วย

ตามนี้แหละมั้ง

Comment

ขอบคุณคับคุณwikorn

ถามอีกนิด
      ตอนนี้ควรเล่น 667 หรือ 800 ดีคับ แล้วมันต่างกันเยอะมั้ย
      Last edited by mikaale; 26 Oct 2007, 20:44:00.

Comment

Originally posted by wikorn View Post
        DDR = Double Data Rate ครับ อิอิ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
          คุณพลาดแล้ว เขียนผิด 5555

Comment

ตอนนี้ควรเล่น 667 หรือ 800 ดีครับ แล้วมันต่างกันเยอะมั้ยครับ

Comment

ถ้าเอาคุ้มก็ 667
              ถ้าตังถึงก็ 800 ครับ ทั้งนี้ต้องดูส่วนอื่นด้วยครับ

Comment

ต้องดูส่วนอื่นนี้คือยังไงหรอครับ ช่วยยกตัวอย่างให้หน่อยได้มั้ยครับ ขอบคุณครับ

Comment

ถ้าจะโอเวอคล๊อกด้วยก็ดูชิบบนเม็ดแรมครับ เอาแว่นขยายไปนั่งส่องเอา เอาแผ่นใสไปเทียบ ฯลฯ ยังกะส่องพระ (เรื่องจริง)

แล้วก็ต้องดูบอร์ดด้วย ดูซีพียูด้วย ว่าไหวหรือเปล่า ทุกอย่างมันต้องไปด้วยกัน

ถ้าเดิมๆ อะไรก็ใช้ๆไปเลยครับ ส่วนต่างน้อยมั่กมาก เหมือนกันทุกยี่ห้อเลยครับ

ถ้าใช้เดิมๆแบบใช้งานทั่วไปนะครับ ส่วนอื่นที่ต้องดูคือ งบ กับประกัน แล้วก็ฟีดแบคจากลูกค้าที่เคยใช้ (อันนี้ดูบ้างนิดหน่อยครับเพื่อความสบายใจ เท่าที่เคยได้ยินมา ทุกร้าน ทุกประกัน มีคนเคยผ่านเรื่องแย่ๆมาเหมือนกันหมดครับ ไม่มีเจ้าไหนดีเลิศ แต่ก็เลือกอันที่คิดว่าดีที่สุดก็น่าจะดีครับ)ดูแค่นี้แหละครับ

ปล.ถ้าจะเลือกแบบพิเศษหน่อย ลองเอานิ้วดีดดูครับ ถ้าดังป๊อกๆแสดงว่าเนื้อแน่นรสจะหวานอ่ะครับ ^___^

ปล.2 เพิ่มนิดนึงนะครับ ถ้าจำไม่ผิด AMD จะมีเรื่องของตัวคูณเลขคู่ เลขคี่ด้วย จะมีปัญหาทำให้แรมวิ่งไม่เต็ม แต่ผมลืมรายละเอียดไปแล้วล่ะ แล้วก็ไม่ได้ใช้ AMD ด้วย ถ้าใครใช้อยู่หรือยังพอจำได้ จะอธิบายเพิ่มด้วยก็ดีครับ
                  Last edited by ARES; 26 Oct 2007, 22:16:35.

Comment

ผมว่า แรม 667 ก็โอเคแล้วครับ

Comment

แล้วแต่ละยี่ห้อมันต่างกันยังไงครับ เห็นราคาต่างกันหลายร้อยเลย

Comment

คุ้มใหมละ 667 แถวละ 900หน่อยๆ/1กิก CL 4-4-4-15 ซะเลย
                        Attached Files

Comment

Working...
                        X