Announcement

Collapse
No announcement yet.

ซื้อฮาร์ดดิสก์ WD ที่ร้านadviceมา ได้ของฉลากไม่ตรงกับspec!!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ซื้อฮาร์ดดิสก์ WD ที่ร้านadviceมา ได้ของฉลากไม่ตรงกับspec!!!

วันนี้ผมไปซื้อของที่ร้านAdviceมา เนื่อจากเห็นขายHDDราคาไม่แพง ประกัน1ปี ดูตามรูปเลยครับ ไปเช็คจากเวปadviceเลยจะเป็นตามนี้ (ถ้าเค้ายังไม่ได้แก้เวปนะ) รายการที่ผมวงได้คือ WD 320GB ราคา2200บาท พอคลิกดูรายละเอียดจะเห็นว่าเป็นรุ่น 3200AAKS SATA2 buffer16MB

วันนี้ผมเลยไปซื้อ ตอนแรกจะเอา4ตัว จ่ายเงินไป8800บาท พอรับของก็เช็คดู พบว่าHDD 4 ตัวที่ได้มามีฉลากบอกชื่อรุ่นไม่เหมือนกันซักตัว ตามนี้ครับ

- WD3200YS
    - WD3200AAKS
    - WD3200 AAJS
    - WD3200 .....BSหรือBJนี่แหละ

ส่วนใบเสร็จที่ได้มา ระบุว่ารายการที่ผมซื้อคือ SATA-II (1Y) 320GB Western (7200/300 8MB)

ชื่อรุ่นที่พิมพ์จุดๆนั่นคือจำไม่ได้ครับ แต่สองตัวหลังเป็นรุ่นที่ buffer8MB ซึ่งผิดสเปคที่ระบุไว้ในเวป (แต่ตรงกับใบเสร็จ) ผมก็เข้าไปคุยกับคนขาย เพื่อยกเลิกรายการและสั่งใหม่ให้ได้ตรงกับสเปคในเวป (buffer16MB) คนขายเค้าเช็คแล้วก็บอกว่าไม่มีของ ให้ผมไปรับเงินคืน 4400บาท ก็เรียบร้อย หลังจากนั้นผมก็ถามไปว่าของสเปคคนละอย่างเอามารวมเป็นไอเท็มเดียวกันได้ยังไง bufferต่างกันเท่าตัว (YSกับJS) คนขายก็ตอบว่า "บางทีของมันก็ไม่ตรงกับในเวป" ....... อ้าว เฮ้ยอย่างงี้ก็แย่สิ เกิดใครสั่งทางไปรษณีย์แล้วเจอแบบนี้ก็ยุ่งตายเลย

สรุปผมกลับบ้านมาโดยได้ฮาร์ดดิสก์มาสองตัว (WD3200YS และ WD3200AAKS) ส่งอีกสองตัวยกเลิกรายการและได้เงินคืน ทีนี้ปัญหามันอยู่ที่ผมกลับมาบ้านแล้วเช็คฮาร์ดดิสก์ทั้งสองลูกเช็คด้วยโปรแกรม HD Tune และ HD Tach เป็นตามรูปครับ!!!

เช็คจากไบออสของเมนบอร์ด และใช้โปรแกรม HD Tune และ HD Tach อ่านเป็น WD3200AAJS buffer 8MBทั้งๆที่ฉลากของWDที่ติดอยู่เป็น YS และ AAKS ซึ่งเป็นตัว buffer16MB

สรุปปัญหาที่ผมเจอ
    1. สเปคในเวป ไม่ตรงกับใบเสร็จ -----ไม่รู้adviceตั้งใจจะขายตัวไหนกันแน่?
    2. ของที่ได้ สเปคไม่ตรงกับฉลากของWDที่แปะอยู่ -----โคตรแย่

อืมมม เอาไงดี ฉลากที่ติดบนHDDไม่ตงกับสเปคจริง พรุ่งนี้ต้องโทร.ไปถามทางadviceแล้วว่าจะเอายังไง

ผมไม่ได้ถ่ายรูปตัวฮาร์ดดิสก์มาให้ดูนะครับ กล้องดิจิตอลอยู่ตจว. แต่ฉลากสติ๊กเกอร์เขียนไว้ตามที่ผมบอกจริงๆ สภาพฉลากก็ดูสมบูรณ์ดี พิมพ์เหมือนกับฮาร์ดดิสก์WDทั่วๆไปครับ ยังไงก็ขอฝากเตือนทุกท่านให้ระวังไว้ด้วยนะครับ โดยเฉพาะพวกนิยมของถูก เดี๋ยวจะเจอเหมือนผม

EDIT :เพิ่มเติมนะครับ พอดีที่บ้านผมมีHDD WD อยู่ 5-6 ตัวเลยเอามานั่งไล่เช็คทีละตัว โดยเช็คชื่อรุ่นในไบออสเมนบอร์ด โปรแกรม HD Tach, HD Tune พบมี1ตัวที่ซื้อมาเร็วๆนี้เป็นปัญหาเดียวกันครับ(ซื้อจากที่อื่น) คือ 500GB AAKS เช็คแล้วที่จริงเป็น JS เลยคิดว่าน่าจะเป็นความผิดพลาดของทางWDเอง ยังไงผมจะลองถามทางadviceดูอีกทีพรุ่งนี้ บางทีadviceคงจะไม่ได้เกี่ยวข้องกับเรื่องนี้ก็ได้ครับ

************************************************************************************************

รายงานความคืบหน้าครับ สรุปคือผมไม่ได้ติดต่อกลับไป adviceเพื่อขอเปลี่ยนของหรือเอาเงินคืนนะครับ เพราะผมลองเอาตัวJSมาเทียบกับAAKSที่ผมมีด้วยโปรแกรม HD Tach, HD Tune ดูแล้วคิดว่าแรงไม่ต่างกันเท่าไหร่ครับ ขี้เกียจขับรถไปอีกรอบเปลืองน้ำมันรถ อีกอย่างผมเอามาเก็บหนังHDที่บ้าน ไม่ได้เอาไปวางในโค เลยไม่ซีเรียส

ผลเทส WD 320GB JS

ลูกเดียว

สองลูกRAID0

ผลเทส WD 320GB AAKS

ลูกเดียว

สองลูกRAID0

************************************************************************************************

รูปHarddiskทั้งสองตัวที่ซื้อมาจากadviceครับ

ตัวแรก เลเบลชื่อรุ่นเป็น WD3200YS

ตัวที่สอง เลเบลชื่อรุ่นเป็น WD3200AAKS

รูปสุดท้าย เทียบระหว่าง ลูกทางซ้าย-WD3200AAKS(ที่แท้เป็นJS), ลูกทางขวา-WD3200AAKSเช็คแล้วของแท้แน่นอน ประกันCOM7

Last edited by Deschutes; 3 Nov 2007, 17:45:56.

ทำแบบนี้เอา ให้เต็มที่เลยท่าน ตามเอาความเป็นธรรมคืนมาครับ

Comment

ลองส่งเมล์พร้อมรูปถ่ายไป WD ไหมครับเพราะมันเป็นที่ฉลากแบบนี้ทาง WD ควรมีส่วนรับผิดชอบด้วย
      ปล.ถ้าร้านมันลักไก่ละก็มีหวังโดนถอนจากตัวแทนจำหน่ายแหง

Comment

เพิ่มเติมนะครับ พอดีที่บ้านผมมีHDD WD อยู่ 5-6 ตัวเลยเอามานั่งไล่เช็คทีละตัว โดยเช็คชื่อรุ่นในไบออสเมนบอร์ด โปรแกรม HD Tach, HD Tune พบมี1ตัวที่ซื้อมาเร็วๆนี้เป็นปัญหาเดียวกันครับ(ซื้อจากที่อื่น) คือ 500GB AAKS เช็คแล้วที่จริงเป็น JS เลยคิดว่าน่าจะเป็นความผิดพลาดของทางWDเอง ยังไงผมจะลองถามทางadviceดูอีกทีพรุ่งนี้ บางทีadviceคงจะไม่ได้เกี่ยวข้องกับเรื่องนี้ก็ได้ครับ

Comment

ถ่ายรูป เก็บรายละเอียดทุกอย่างของตัวสินค้าเอาไว้ให้หมดก่อนถ้าจะเอาเรื่องเค้าจริง ๆ จะได้มัดมันได้แน่นๆ หน่อยครับ

Comment

Originally posted by soniconline View Post
            ถ่ายรูป เก็บรายละเอียดทุกอย่างของตัวสินค้าเอาไว้ให้หมดก่อนถ้าจะเอาเรื่องเค้าจริง ๆ จะได้มัดมันได้แน่นๆ หน่อยครับ
            ผมอยากถ่ายรูปนะครับ แต่กล้องผมไม่อยู่ที่่บ้านเดี๋ยวต้องหากล้องก่อน แต่จุดประสงค์ที่มาโพสคือเพื่อเตือนเพื่อนๆ คนที่ซื้อฮาร์ดดิสก์WDมาช่วงนี้ให้เช็คด้วยโปรแกรมเองด้วย อย่าไปเชื่อสติ๊กเกอร์ฉลากมากครับ ไม่ใช่เพราะอยากเอาเรื่องadvice (ถ้าเค้ารับผิดชอบผมไม่เอาเรื่องหรอกครับ)

เรื่องสเปคจริงไม่ตรงกับฉลากที่ติด ผมคิดว่าคงเป็นความผิดพลาดของWDมากกว่าของร้านadviceนะครับ เพราะเช็คลูกที่ซื้อจากที่อื่นก็เจอ

Comment

ตัว YS มันเจ๋งหว่า KS อีกนะท่าน

Comment

Originally posted by WhoAmI View Post
                ตัว YS มันเจ๋งหว่า KS อีกนะท่าน
                ใช่ครับ แต่ว่าปัญหาคือตัวYSและKSที่ได้มา เอามาเช็คด้วยโปรแกรมแล้วมันดันเป็นJSทั้งคู่เลยน่ะสิครับ เรียกว่าไงดี YSสวมวิญญาณJS ดีมั๊ยเนี่ย

เจอของสเปคไม่ตรงกับฉลากนี่มันเซ็งจริงๆ - -'

Comment

งึมๆ..ว่าจะไปซื้อบอร์ดที่นั้น
                  ...เพิ่มตังค์อีกนิดไปสอยที่คอม7ดีก่ามั้งเนี้ย - -*

Comment

ได้ JS มาซะงัน

Comment

เกิดอาการสลับซับซ้อนในแอดไวซ์อย่างยิ่งยวด.. = ="

Comment

แจ้ง สคบ.เลยคับ

Comment

อันตรายครับ เป็นเรื่องที่ต้องระวังครับ ยังงี้ใครไม่มีโปรแกรมหรือไม่สังเกต ก็ยุ่งเลยครับ

Comment

เค้ารับคืนอยู่แล้วนี่ครับ บอกเค้าสเปกไม่ตรง เอาไปคืนโลด

Comment

ยังไงก็ได้คืนอยู่แล้วครับแค่บัฟเฟอร์ก็ไม่ตรงกับในบิลแล้ว

Comment

Working...
                              X