Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมงงตรงนี้ครับ ความเร็วซีพียู

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมงงตรงนี้ครับ ความเร็วซีพียู

คือผมใช้ ซีพียู รุ่น althonXp 2600 อ้ะคับ แต่ทำไมพอคลิ๊กขวาที่ My computer แล้วเช๊คดู ทำไมความเร็วซีพียูของผมมันแค่ 1.2Ghz อ้ะคับ งงมากครับ ช่วยอธิบายให้กระจ่างหน่อยคับ คือผมความรู้น้อยครับ ขอบคุณครับ

เปิดหมวดประหยัดพลังงานมั้งครับ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
      เปิดหมวดประหยัดพลังงานมั้งครับ
      รุ่นนี้ไม่มีโหมดประหยัดครับท่าน

CPUของAMDจะใช้สันยานนาฬิกาต่ำกว่าของintelครับ(ต้องแต่สมัยก่อนแล้ว) แต่ไปเพิ่มความสามารถในการประมวลผลด้านอื่นๆแทนที่จะเพิ่มสันยานนาฬิกา โดยตัวเลข2600ด้านหลังของท่านนั้นคือ ประสิทธิภาพเทียบเท่าP4รุ่นแรกๆ(ตอนที่AthlonXPออกวางตลาด) ที่ความเร็ว2.6 ครับท่าน

Comment

Vista ให้คะแนนน้อยเลยอ้ะคับ 1.2 กิ๊กเอง เซ็งเลย

Comment

ลองเช็คบัสใน CPU-Z ก่อนว่าบัสวิ่งเท่าไหร่และเช้คว่าเป็นคอร์ barton หรือ throughbad(มั้ง)
          ถ้าจำไม่ผิดรุ่นนี้จะมีสองเวอร์ชั่น บัสจะวิ่งต่างกันที่ 133(266) กับ 166(333)
          ถ้าเช้คแล้วเป็น barton ให้ปรับบัสเพิ่มเป็น 166 (ไบออสมักจะปรับค่า default มาที่ 133)

Comment

1.2
            ก็ใช่ไม่แรงนะท่าน AthlonXP2600+
            อ่ะ
            ความเร็วเท่ากับ P4 2.6 เลยนะท่าน
            (รุ่นแรกๆน่ะ)

Comment

ขนาด Sempron 2200+ ที่ความเร็วจะต่ำกว่า XP ที่ผมเคยใช้มันยังวิ่งตั้ง 1.5 GHz เลยอ่ะ
              เพราะนั้น Athlon 2600+ น่าจะมากกว่า 1.2 และมากกว่า 1.5GHz ด้วย
              คิดว่าน่าจะเป็นบัสมันผิด เพราะของผมก็ต้องปรับเองเหมือนกันจาก 133->166

Comment

สงสัยจะตั้งบัสผิดอ่ะครับ

Comment

throughbadครับ เช๊คแล้ว ครับ ไม่ทราบว่าตอ้งปรับบัส เป็นเท่าไหร่คับ ?

Comment

ถ้าไม่ได้ปรับBios บางบอร์ดค่าเริ่มต้นที่ให้มาเป็นเพียงค่าที่ทำงานได้เเต่ไม่ใช่ค่าพื้นฐานที่ดีที่สุด เเนะนำตรวจสอบการปรับตั้งค่าก่อนครับ

เคยไปอ่านเจอการทดสอบบอร์ดของต่างประเทศยังเคยเจอบอกว่าบอร์ดมีปัญหาเลย ก็เเค่ปรับOptionไม่ครบเเล้วรีบทดสอบไปลงหนังสือ ไม่ค่อยละเอียด

Comment

ปรับแล้วคับ ปรับเป็น 133(266) จาก Auto อ้ะคับ มันมีให้ปรับแค่นี้อ้ะคับ งงมากมาย ปรับแล้วเหมือนเดิมคับ

Comment

ขอดูหน้า CPU-Z หน่อยสิ

Comment

Comment

เท่าที่เคยใช้มานะงับ
                            athlonXP 2500+
                            BARTON
                            มันวิ่งี่ 1.83 นะงับ

Comment

PC หรือ NoteBook ครับ

Comment

Working...
                              X