Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมไม่รู้เปนไรคับ บูทนาน 5-10นาที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมไม่รู้เปนไรคับ บูทนาน 5-10นาที

ตั้งแต่เปิดเครื่องจนถึงตอนโหลดวินโดว นานมากคับ แต่พอถึงตอนที่มีแถบวิ่งของวินโดวก้อเร็วเป็นปกติ
    คัยพอทราบบ้างคับว่าเปนเพราะอะไรแล้วแก้ยังไง
    คอมผม Core2 Quad Q6600, 775-sl Asus P5B, 1GB(800) kingston x4
    256Mb DDR3 Forsa 8600gt.

เครื่องผมตอนซื้อใหม่ๆ ก็เคยเป็นครับ ผมใช้บอร์ด MSI กับ CPU AMD X2 ตอนบู้ตเครื่องก่อนเข้า bootscreen นี่นานมากเกือบๆ 10 นาที เลยลองเข้าไปอัพเดท firmware ปรากฏว่าตอนนี้เป็นปกติแล้วครับ โหลดเร็วปรู้ดเลย

Comment

ลองลงวินโดว์ไหม่ดูยังคับ^^

Comment

ไวรัสป่าว

Comment

เป็นเหมือนกัน บางครั้งเร็ว บางครั้งรอถึง 5 นาทีกว่าจาเข้าวินโดวส์

Comment

นานเกินไป แต่ก่อนผม boot 2-3 นาทีนี้ก็ว่านานแล้ว นะ นี้ล่อเป็น 10นาทีเลยหรือ
            ลอง Disabled ฮาร์ดแวร์ทั้งหมดดูครับ รับรองไม่เกิน 2 นาที เข้าวินโดวส์ไปเลย ละ หิหิหิ 2-3ขีดเอง ^^

Comment

เป็นผมนะ นานขนาดนี้ไม่ว่าจะ เป็นอะไร ลงใหม่มันแล้วครับ

Comment

Originally posted by k911 View Post
                เครื่องผมตอนซื้อใหม่ๆ ก็เคยเป็นครับ ผมใช้บอร์ด MSI กับ CPU AMD X2 ตอนบู้ตเครื่องก่อนเข้า bootscreen นี่นานมากเกือบๆ 10 นาที เลยลองเข้าไปอัพเดท firmware ปรากฏว่าตอนนี้เป็นปกติแล้วครับ โหลดเร็วปรู้ดเลย
                พอดีบอกผิดไป บอกเป็นอัพเดท firmware (เบลอไปหน่อย) ต้องเป็นอัพเดท Bios ครับ ผมใช้บอร์ด MSI ผมเข้าไปในเว็บแล้วดาวน์โหลดตัว Live Update ให้มันทำการค้นหา Bios ตัวล่าสุดเพื่ออัพเดทครับ หลังจากอัพเดทเสร็จแล้ว เครื่องผมก็เป็นปกติ ไม่มีปัญหาเหมือนแต่ก่อน ถ้าบอร์ดของคุณเป็น Asus ก็ลองเข้าไปหาตัวอัพเดทดูนะครับ อาจจะช่วยได้เยอะเลย

Comment

ลงwindowsใหม่ครับ

Comment

ลงวินโดวส์ใหม่มันจะช่วยอะไรได้เหรอ? เพราะดูตามที่จขกท.บอกมามันไม่น่าจะเกี่ยวกะวินโดวส์เลย มันมีปัญหาตั้งแต่กดสวิทช์เปิดเครื่องจนถึงตัววิ่งก่อนเข้าวินโดวส์เท่านั้นที่ช้า(พอเข้าวินโดวส์ไปแล้วก็ไม่ได้ช้าแล้ว)

Comment

ผมว่า bios มันตรวจสอบอุปกรณืบางอย่างไม่เคลีย น่าจะฮาดร์ดิสมากที่สุดหาตำแหน่งบู๊ทไม่เจอถ้าใช้ sata2
                      น่าจะลงวินโดส์ใหม่ แล้วลงไดร์เวอร์ sata ให้ถูกต้อง

Comment

driver ของอุปกรณ์ในเครื่องมีปัญหาครับ แต่ชิ้นไหนเดาเอาครับ จากนั้นถอนทิ้งแล้วลงใหม่

Comment

ไปเล่น Q6600 แฟลชไบออส แล้วหรือยังครับ

Comment

เครมเลยครับ

บอกเขาไปว่าบูตช้า

Comment

ลองรันโปรแกรม msconfig แล้วเอาโปรแกรมใน startup ที่ไม่จำเป็นออกดูครับ
                              มีลงพวกแอนตี้ไวรัสอะไรหรือเปล่า ลองดิเสเบิ้ลมันก่อน ดูว่าเร็วขึ้นไหม

หรือง่าย สุดก็ลงวินโดวส์ใหม่

Comment

Working...
                              X