overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 15 of 15

Thread: เกิดจุดขาว ๆ ที่หน้าจอ S41 ทำไงดีครับ / Office 2007 เปิดช้าแปลกไหมครับ

OverclockZone Member kond's Avatar

Default เกิดจุดขาว ๆ ที่หน้าจอ S41 ทำไงดีครับ / Office 2007 เปิดช้าแปลกไหมครับ

BenQ S41 - 310 ของผมเกิดจุดสีขาว ๆ ขึ้น เกิดได้มาเดือนกว่า ๆ แล้ว ตอนแรกที่ซื้อไม่เจอ พอเจอก็ยังไม่ซีเรียสเท่าไหร่เพราะมันยังไม่ชัด จะเห็นชัด ๆ เฉพาะตอนพื้นหลังเป็นสีขาว แต่ตอนนี้สังเกตดูรู้สึกจะเจอบ่อยมาก แต่ที่แปลกคือพอพื้นหลังเป็นสีดำมันน่าจะเห็นจุดนี้แต่กลับไม่เห็น มันเห็นตอนเป็นพื้นหลังสีขาวนี่สิครับแปลกมาก

สรุปจุดนี้มันคืออะไรครับ แล้วผมจะทำยังไงดีครับ

อีกคำถามนะครับ Office 2007 ทำไมเปิดช้าจังครับมีใครเป็นเหมือนผมไหมครับ ความเร็วในการเปิดต่างจาก Office 2003 อย่างเห็นได้ชัดเลยครับ ถ้าเป็นเหมือนผมแล้วหาทางแก้ได้แล้วช่วยบอกด้วยนะครับ จะเปิดเปิดเร็วซะที Ram ผมเดิม ๆ 1 GB นะครับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member bankkanb's Avatar

จุด ไ น่าจะเป็น เดทพิกเซล นะครับ ส่วนเรื่องที่เปิด ออฟฟิส 2007 ถ้าใช้วิสต้า แรม 1 กิก ก็น่าจะช้านะครับ เพราะวิสต้าเอาไปแล้วประมาณ 800 เม็ก

OverclockZone Member kond's Avatar

เป็นเดทพิกเซลแล้วทำไงดีครับ ส่งศูนย์หรือครับ ผมใช้ windows XP Dark V.5 ครับ ไม่ใช่ Vista

OverclockZone Member mnssp04's Avatar

นับจุดก่อนนะครับ ไม่แน่ใจว่า BenQ ประกันยังไง แต่ถ้ามีมากกว่า 3 จุด ส่ง 0 โลด ส่วนเรื่อง window อะไรไม่เป็นราย ส่งได้หมด

OverclockZone Member ยองยองซอย's Avatar
    ลำปาง/เชียงใหม่

จุดขาวๆฝุ่นหรือเปล่า ส่องให้ดีๆ
    ถ้าเกิดไม่ใช่ฝุ่น ก็ทำเป็นมองไม่เห็น คุณจะได้ใช้คอมอย่างมีความสุข
    ถ้าเครมได้ก็เคมโลด

เป็นจุดแน่นอนครับ มี 1 จุดใหญ่พอสมควรแต่ก็ไม่ใหญ่มาก ปกติมันก็มองไม่ค่อยเห็นหรอกครับ

Mr YES
    Guest

ถ้าเป็นจุด เดทพิกเซล นั้นต้องสวดมนต์ ให้มีมากขึ้นครับจะได้เปลี่ยนได้ในประกันครับ แต่หลายครั้งที่เอาไปเปลี่ยนจะได้จุดที่น้อยลงครับ โดยเขาอ้างว่า ไม่ผิดตามเงื่อนไขครับ เรื่องจุดนี้โลกแตกครับ ของแพงๆก็ยังเจอเลยครับ
    เรื่อง windows เอามาให้ที่ร้านดูได้ครับ Mr YES BTS Chidlom บนสถานีรถไฟฟ้าครับ

OverclockZone Member ballxp's Avatar

เอ่อ ถ้าไม่ใช่จุดดำ เอาไปเปลี่ยนได้นี่ครับ รุ่นรี้เขาประกัน Bright Dot 1 จุดก็เปลี่ยนได้ แต่ถ้า Dead เขาไม่รับประกัน 1 จุดครับ

ก่อซื้อผมศึกษาข้อมูลได้แบบนี้นะครับผม

OverclockZone Member mnssp04's Avatar

กดเบิ้ลอ่ะ - -
    Last edited by mnssp04; 29 Oct 2007 at 12:24:31. Reason: กดเบิ้ล

เก็บเข้าคลังความรู้ด่วน หุหุ

OverclockZone Member

ของผมก็เป็นจุดครับ อาการเดียวกันเลย (ผมเข้าใจว่าอย่างนั้น)
    อาการก็คือ จะมีจุดเหมือนหิมะครับ คือ เป็นจุดที่รอบๆจุดจะฟุ้งๆ ไม่เหมือน dead pixel ซึ่งรอบจุดจะเป็นขอบสีคมๆ

อาการนี้ตอนผมซื้อมาที่งาน comworld ผมก็ไม่เห็นนะ ขนาดเอาโปรแกรมตรวจ dead pixel ติดไปทดสอบดูก็ยังไม่เห็นจุดที่ว่าครับ แต่พอกลับมาที่บ้านลองเล่นไปซักพักจะสังเกตเห็นครับ มันจะชัดเมื่ออยู่บนพื้นหลังสีขาวครับ และเล่นในที่มืด

เครืองผมเป็น HP พอเจอก็วิ่งเข้าศูนย์เลย คนที่นั้นบอกว่าเกิดจากมีฝุ่นอยู่ในจอครับเลยเกิดเป็นจุด

ของผมเป็นหนึ่งจุดครับ เลยพูดหว่านล้อมให้เปลี่ยนเครื่องให้ใหม่ เค้าก็เปลี่ยนให้นะ แต่พอผมได้ใบเปลี่ยนเครื่องมาก็รีบวิ่งไปที่ร้านที่ไปออกบูธ แต่ที่ร้านอิดออดมากครับเหมือนไม่อยากให้เปลี่ยน และก็อ้างว่าเครื่องรุ่นผมหมดแล้ว จะดันให้ผมเพิ่มเงินอย่างเดียวเพื่อเอารุ่นอื่น วันนั้นโกรธมากครับ เพราะเสียเวลากับเรื่องนี้ไปเยอะมาก สุดท้ายเปลี่ยนไม่ได้ครับ ร้านนี้ค่อนข้างมีหลายสาขาครับ ชื่ออะไร sevenๆ ซักอย่าง ผมไม่แน่ใจ

สรุปครับ ทุกวันนี้ทำใจครับคือพอทำงานไปบ้างครั้งก็สังเกตเห็นครับ บ้างครั้งก็ไม่ ถ้าไม่ใส่ใจมากๆ ก็ไม่เห็น เอาเวลาของเราไปทำอย่างอื่นดีกว่า อย่าไปปวดหัวกับอุปสรรคเล็กน้อยๆ

OverclockZone Member memean's Avatar

อาไหนๆก้อซื้อมาแล้ว คิดซะว่าตอนเลือกๆดีที่สุดแล้วละกานคับ อย่าไปเครียดคับ สู้ๆคับ

com7 รึเปล่า -*-

ขอบคุณทุกท่านครับ ปกติผมไม่ได้ใส่ใจมันอยู่แล้วครับ เพราะมันก็มองไม่ค่อยเห็น เจอเห็นเป็นบางครั้ง

คิดได้แบบนี้ดีมากๆเลยครับ รู้จักปล่อยวาง เพราะเป็นผมคงทำใจไม่ได้ - -

Bookmarks

Bookmarks