overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 15 of 15

Thread: Chipset นี่มันร้อนนักหรือไง ทำไมต้องมีพัดลมให้มันด้วย !!!! เสียงดังหนวกหูชะมัด

OverclockZone Member nlbadboy's Avatar
    ... จุ๊ จุ๊ ... อย่าบอกเค้านะว่าอยู่ อ่อนนุช ให้บอกว่าอยู่ ซีคอน

Default Chipset นี่มันร้อนนักหรือไง ทำไมต้องมีพัดลมให้มันด้วย !!!! เสียงดังหนวกหูชะมัด

ไม่มีอะไรหรอกครับก็แค่บ่นไปงั้นเอง เรียกร้องความสนใจ

เข้าเรื่องดีกว่า

คือ ไอ้พัดลมตัวเล็กๆ ที่ติดบน MB ที่ผมจับมา DFI NF4 Infinity รอบมันจัดมากๆเลยครับ
    อ่านใน BIOS ได้ตั้ง 6900 รอบ เสียงแหลมๆ น่ารำคาญจริงๆ

เสียงมันดังกว่าพวกตัวใหญ่ๆ อย่าง พัดลม Case พัดลม PUS พัดลม CPU รวมกันอีก
    (ลองถอดสายไฟออก เงียบไปเยอะเลยครับ)

พอมีทางไหนทำให้มันดังน้อยลงบ้างครับ

ที่คิดจะทำคือ จะต่อสายเข้า 5V แทน 12V มันก็น่าจะลดรอบลดเสียงไปได้เยอะ
    แต่ติดปัญหา คือ

1. กลัวพัง
    2. ต่อเนื่องจากข้อแรก คือ พังแล้ว Claim ไม่ได้ เนื่องจากดัดแปลงสภาพของ

ไม่ทราบว่าพัดลม Chipset มีขายหรือเปล่าครับ แล้วมีอันใหญ่ๆ แบนๆ รอบช้าๆ หรือเปล่า
    เพราะว่า ถ้าติดตัวใหญ่ไปมันจะไปติดพวก Card แผ่นใหญ่ๆ ครับ

เพื่อนๆ พอมีวิธีแนะนำ หรือเปล่าครับ ขอบคุณล่วงหน้า

OverclockZone Member

http://www.tkcom99.com/index.php?is_...708a744907a971

แจ่มเลย เย็นเจี๊ยบ

รุ่นนี้ไม่ต้องเอามา ไม่ช่วยอะไรเลย
    http://www.tkcom99.com/product_detai...=8&s_cat_id=49

Bzis's Avatar

Zalman ZM-NBF47 เคยใช้แต่ไม่เย็นเท่าไหร ถอดเก็บดีกว่า

OverclockZone Member mrchosit's Avatar
    บางกอก เมืองหลวงประเทศไทย

12 มา 5 เลยเหรอท่าน ต่างกันเยอะมันจะไม่หมุนเอา ทำAdapterพ่วงมาปรับข้างนอกก็ได้ เอาซัก9Vก็เงียบไปเยอะเเล้วล่ะ

OverclockZone Member nooi's Avatar

ซื้อตัวใหม่ให้ขนาดเท่าเดิม หาง่ายที่บ้านหม้อ ถอดตัวเดิมที่รอบจัดออกแล้วจัดการติดตัวใหม่ลงไปโดยใช้ไฟ 5V หมุนแน่นอน ถ้าไม่หมุนก็ค่อยว่ากันอีกที
    ประกันไม่หมดอีกต่างหาก

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

Quote Originally Posted by nlbadboy View Post
    ไม่มีอะไรหรอกครับก็แค่บ่นไปงั้นเอง เรียกร้องความสนใจ

คือ ไอ้พัดลมตัวเล็กๆ ที่ติดบน MB ที่ผมจับมา DFI NF4 Infinity รอบมันจัดมากๆเลยครับ
    อ่านใน BIOS ได้ตั้ง 6900 รอบ เสียงแหลมๆ น่ารำคาญจริงๆ
    NF4 บนบอร์ดผมเคยใช้วิ้ง 9500 รอบ แรงกว่าของท่านอีก

เสียงมันดังกว่าพวกตัวใหญ่ๆ อย่าง พัดลม Case พัดลม PUS พัดลม CPU รวมกันอีก
    (ลองถอดสายไฟออก เงียบไปเยอะเลยครับ)
    ซื้อซิ้ง 200 บาท

พอมีทางไหนทำให้มันดังน้อยลงบ้างครับ

ที่คิดจะทำคือ จะต่อสายเข้า 5V แทน 12V มันก็น่าจะลดรอบลดเสียงไปได้เยอะ
    แต่ติดปัญหา คือ

1. กลัวพัง ใช้ผิดประเภท ครับ พังแน่
    2. ต่อเนื่องจากข้อแรก คือ พังแล้ว Claim ไม่ได้ เนื่องจากดัดแปลงสภาพของ อันนั้นไม่มีไครรู้หรอก เครมได้

ไม่ทราบว่าพัดลม Chipset มีขายหรือเปล่าครับ แล้วมีอันใหญ่ๆ แบนๆ รอบช้าๆ หรือเปล่า
    เพราะว่า ถ้าติดตัวใหญ่ไปมันจะไปติดพวก Card แผ่นใหญ่ๆ ครับ เปลี่ยนซิ้ง ถ้าซิ้งเดิม พัดผมหมุนช้าลง ก็ร้อนหนักซิครับ

เพื่อนๆ พอมีวิธีแนะนำ หรือเปล่าครับ ขอบคุณล่วงหน้า
    ถ้าซิ้งมันติด ก็ตัดตรงที่ติดมันออกครับ อะไรเป็นอุปสกก็เอามันออกไป
    รูป รูป

OverclockZone Member nlbadboy's Avatar
    ... จุ๊ จุ๊ ... อย่าบอกเค้านะว่าอยู่ อ่อนนุช ให้บอกว่าอยู่ ซีคอน

รูป k.wikorn รูปสุดท้าย ได้ใจมากๆ

หาซื้อที่ไหนเหรอครับ ใหญ่ดี ถ้าไม่แพงซิ้อดีกว่าขี้เกียจทำ

นี่กำลังจะเอา Sink + พัดลม socket370 มาโมแล้วยัดใส่
    ไม่เงียบให้เย็น ให้รู้ไป แตมันใหญ่กว่าเดิมเยอะเลยติดแล้วเกะกะแน่ๆ
    ไว้ลองตัดสินใจก่อนว่าจะซื้อ หรือทำเอง แต่ต้องทำแหงๆ หนวกหูมากๆ

ทำเสร็จจะถ่ายรูปมาให้ดูครับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

200 บาท ไงครับ พันทิพย์ เสรี มีทั้งนั้นครับ ไม่ต้องดัดแปลง พอดีเปะๆครับ

OverclockZone Member okinava30's Avatar
    นครราชสีมา-หัวทะเล ชมรม โคราชรักหมา แดกแมว

เด๋วไปหาซื้อมั่ง

OverclockZone Member THM's Avatar

Quote Originally Posted by nlbadboy View Post

อ่านใน BIOS ได้ตั้ง 6900 รอบ เสียงแหลมๆ น่ารำคาญจริงๆ :smellie_angry
    ลองใช้speed fanปรับพัดลมดูหรือยังครับ

ของผมDFI UltraD ใช้speedfanปรับได้อิสระ

ขอขอบคุณ K.THM มากนะครับ

เพราะคุณเลยเอะใจ ไปดูที่ BIOS ปรากฎว่าเก่ามากๆ
    ตามไปดูที่ Web มี BIOS ที่คอยคุมพัดลม Chipset
    ปรับลงมาเงียบไปเยอะแล้ว ไม่กล้าปรับลงมาก
    เพราะจับ Sink ดูร้อนจี๋เลย ร้อนกว่า CPU อีก

แต่ยังไงถ้าผ่านไป Zeer จะไปซื้อพัดลม + Sink ใหญ่ๆ
    มาใช้ สบายใจกว่า ....

OverclockZone Member nooi's Avatar

พัดลมของ S370 ตัวใหญ่กว่า รอบต่ำกว่า แต่ดันให้ปริมาณลมผ่านมากกว่า และฮีตซิ้งค์ใหญ่กว่าเป็นทางเลือกที่ดีที่สุดครับ
    เพราะฮีตซิ้งค์ของท่านร้อนแรงมาก ใช้พัดลมเดิมๆเดินรอบต่ำๆมีหวังฌาปณกิจชิปเซทแน่นอน

OverclockZone Member b98se's Avatar

ใช้ a8n5x ก้รำคาญเหมือนกัน nb fan ล่อไป 5 พันกว่ารอบ
    ตอนนี้ดังเซงหน้าพัดลม cpu ไปแล้ว

เมื่อก่อนลงทุนเปลี่ยนโน้น เปลี่ยนนี้ เพืื่อให้มันเงียบสุด ๆ
    เปลี่ยนพัดลมเคสใหม่หมดเปนของ tt เปลี่ยน sink การ์ดจอเป็น S2
    ใส่ function panel เพิ่มลดรอบพัดทั้งหมด

ก้ยังไม่เงียบสักที สุดท้ายมาตายตรง nb fan ว่าจะเปลี่ยนสักหน่อย งบหมดพอดี
    Last edited by b98se; 28 Oct 2007 at 16:59:07.

เห็นด้วยครับ ใจจริงก็อยากอยากใช้ H/S + Fan ของ 370 เหมือนกัน
    มีของ Intel แท้ๆ สวยๆ อยู่ 2 ตัว แถมมีพวก Big บะละเฮิ้ม อีก 2 ตัว
    ลมแรง ลมค่อยมีหมด (ไม่รู้เอามาจากไหนหว่า งง)

แต่ ติดอย่างเดียวครับ พื้นที่ติดมันมีนิดเดียว นิดเดียวจริงๆ
    ถ้าจะใช้ ต้องเลื่อย Sink ออกครึ่งหนึ่ง จริงๆ ก็ไม่ยากหรอกครับ
    ให้น้องๆ ที่ทำงานทำให้ น่าทำเหมือนกันแฮะ

ว่าแต่ว่า ผมจะเอา H/S ติดกับ Chipset ยังไงครับ
    เท่าที่คิดออก มี 2 ทาง

1. เจาะรูให้เท่ากับรูเดิม แล้วใช้หมุดพลาสติกเสียบ
    กับ MB แต่ก็กลัวรับน้ำหนักไม่ไหว

2. ใช้กาวตราช้าง + ซิลิโคน แต่จะเอาออกยังไงดี

3. ใช้ทั้ง 2 อย่างเลย

ช่วยแนะนำด้วยครับ

ปล. กระทู้นี้สนุกดีแฮะ มีคนมาช่วยเยอะเลย ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member MR.GUNCOM's Avatar

Talking

ลองเทปกาวสองหน้าดูครับ........................
    รูป รูป

Bookmarks

Bookmarks