Announcement

Collapse
No announcement yet.

G.Skill 2GBHZ บัสวิ่ง 1000Mhz แล้วจอฟ้าครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• G.Skill 2GBHZ บัสวิ่ง 1000Mhz แล้วจอฟ้าครับ

ไปสอยเจ้า G.Skill 2GBHZ มาจาก TK เมื่อวันเสาร์ที่ 27

กลับมาถึงบ้านก็จัดแจงทารุณกรรมซะเลย เปิดเครื่องมาปุ๊บ เช็คให้แน่ใจว่าเป็น HZ จริง

พอเช็คเสร็จสรรพเรียบร้อย ก็จัดแจงรีเครื่องใหม่ เข้าไบออสทันใด

ปรับบัสไปที่ 1000Mhz ไฟ 2.2v CL 4-4-4-12 (ค่า CL ตั้งเองนะครับ ไม่ได้ออโต้)

บูทเข้า Desktop ได้พักนึง แล้วก็จอฟ้า เลยคิดว่าไฟไม่พอ

เลยเพิ่มไฟไปอีก เป็น 2.3v ก็เหมือนเดิมครับ บูทเข้า Desktop ได้พักนึงก็จอฟ้า

เลยอัดไฟไปอีก เป็น 2.35v บูทได้แค่หน้าตอนโหลด Windows แล้วก็จอฟ้าครับ

ใครพอมีวิธีทำให้บัสวิ่งได้ 1000Mhz แบบเสถียร ๆ มั่งครับ

ASUS Striker Extreme
    E4300 @ 3.37Ghz
    G.Skill 2GBHZ @900Mhz 2.2v CL Auto 5-6-6-17

Shock !!! HZ เนี่ยนะไม่ถึง 500MHz*2 เป็นไปได้งายยย มัน Micron D9GMH นะ

ตัว 6900 ป่าวครับ?
    Last edited by mercadix; 28 Oct 2007, 17:02:39.

sigpic

Comment

Originally posted by mercadix View Post
      Shock !!! HZ เนี่ยนะไม่ถึง 500MHz*2 เป็นไปได้งายยย มัน Micron D9GMH นะ

ตัว 6900 ป่าวครับ?
      ถูกต้องครับ 6900.- จากทีเค สดสด เมื่อวานนี้

อ้อ ลืมบอกไป ผมใช้ Vista Ultimate 64-bit ครับ

เป็นไปได้มั้ยที่มีส่วนทำให้เกิดจอฟ้า

Comment

ไฟไม่พอครับ ต้อง 2.45 แต่ปกติ ได้แน่ๆอยู่แล้วแค่1000เอง มีอีกอย่างที่ทำให้จอฟ้า ก็ cpuมานไปไมได้ ถึงจะบูทติดแต่ไม่เสถียร

Comment

Originally posted by ohm27 View Post
          ไฟไม่พอครับ ต้อง 2.45 แต่ปกติ ได้แน่ๆอยู่แล้วแค่1000เอง มีอีกอย่างที่ทำให้จอฟ้า ก็ cpuมานไปไมได้ ถึงจะบูทติดแต่ไม่เสถียร
          ผมทดแรมอิสระไว้อ่ะครับ ชิบ nForce680i

บัส CPU 375Mhz x 9

บัส Ram ณ เวลานี้ 450Mhz x 2

Comment

รายงานผล

ปรับบัส 1000Mhz ไฟ 2.45v CL Auto

บูทผ่านครับ แต่พอเข้า Desktop แล้วจอฟ้า

รหัส Error 0x0000001E

ขอฟอแมทเครื่องก่อน จะกลับไปใช้ วิสต้า 32บิต เหมือนเดิม

รู้สึกว่าใช้ 64 บิตแล้วมันหน่วง ๆ ไงไม่รู้ (คิดไปเอง)

จะกลับมาอ่านกระทู้ประมาณ 3 ทุ่มครับ

Comment

Originally posted by illusion_tx View Post
              ผมทดแรมอิสระไว้อ่ะครับ ชิบ nForce680i

บัส CPU 375Mhz x 9

บัส Ram ณ เวลานี้ 450Mhz x 2

ตั่ง อิสระ ไม่ค่อยดีนะครับ ใช้เป็นแบบ synx mode(เขียนถูกป่าวหว่า) ดีกว่าครับ เพราะในบางความถี่ ทั้งๆที่น้อยกว่าแต่บูทไม่ติดหรือจอฟ้าครับ เช่นตั่งไว้800ติด พอไป900 ไม่ติด พอไป1000ดันติดซะงั้น พอไป1066 ก็ไม่ติดอีก -*- ทั้งๆที่มานติดได้แน่ๆ

แต่พอผมลองแบบsynx mode สามารถบูทติดและเข้าwindowได้ในทุกความถี่ครับ

ลองใช้มาทั้ง P5N-E SLI(650i) และ P5N32-E SLI(680i) แล้วครับ option ในการ OC ไม่ต่างกัน แค่680i มานให้ไฟเยอะกว่า เลยลากได้ไกลกว่า และอาการที่ว่านี้ เป็นเหมือนกันทั้ง2ตัวเลยครับ ตอนนี้เลยใช้แบบ synx mode แล้วไปเล่นCLแทนครับ มานลากramไม่ถึง800 เพราะใช้E2160 ลากได้แค่675 เลยเล่นCl 3 3 3 5 เอา ก็ไม่แตกต่างกันเท่ไหร่กับbusสูงๆ
              Last edited by ohm27; 28 Oct 2007, 17:28:10.

Comment

Originally posted by illusion_tx View Post
                รายงานผล

ปรับบัส 1000Mhz ไฟ 2.45v CL Auto

บูทผ่านครับ แต่พอเข้า Desktop แล้วจอฟ้า

รหัส Error 0x0000001E

ขอฟอแมทเครื่องก่อน จะกลับไปใช้ วิสต้า 32บิต เหมือนเดิม

รู้สึกว่าใช้ 64 บิตแล้วมันหน่วง ๆ ไงไม่รู้ (คิดไปเอง)

จะกลับมาอ่านกระทู้ประมาณ 3 ทุ่มครับ
                Vista 64 ไม่ได้ิกิน Resource มากไปกว่า Vista 32 นี่ครับ เพียงแต่ Security เรื่องการลง Apps จะ Strict กว่าตัว 32 Bit

sigpic

Comment

Originally posted by ohm27 View Post
                  ผมกำลังคิดเหมือนท่าน ohm27 ครับ ... น่าจะเล่น CPU รุ่นใหญ่กว่านี้นะครับ

sigpic

Comment

เม็ดแรม D9 นี่ทนไฟได้ถึงกี่ v ครับ ? กลัวไหม้จังเลย

Comment

ของผมก็ HZ ครับ ลองเอามาอัดห้องผมก็ได้ครับ อยู่ ม. กรุงเทพไม่ใช่หรอ ผมอยู่ ข้างมหาลัยอะครับซอยรังสิตภิรมย์ครับของผม บัส 1200 cl5 ไฟ 2.36 เปิดตลอดเลยครับแต่ต้องเอาพัดลมเป่าแรมนะครับ
                      Last edited by apichate; 30 Oct 2007, 13:10:15.

Comment

ของผม PK นะครับ ก็ได้ 1000 CL4 นะครับ ไฟ 2.4 อะ เทสผ่านหมดนะ

Comment

ลากแค่ แรมรึเปล่าครับ ไม่น่าจะไม่ได้นะ
                          ถ้าลากพร้อม cpu แล้วไม่ได้นี่ ว่าไปอย่าง

Comment

Originally posted by ooXYZoo View Post
                            ลากแค่ แรมรึเปล่าครับ ไม่น่าจะไม่ได้นะ
                            ถ้าลากพร้อม cpu แล้วไม่ได้นี่ ว่าไปอย่าง
                            เดี๋ยวพรุ่งนี้จะเอามันไปให้ท่าน apichate เบิร์นแล้วครับ

เดี๋ยวก็รู้ว่าจะไปหรือไม่ไป ^^!

Comment

สงสัยเพราะ 680i กับ P35 มัน ต่างกันรึเปล่า

Comment

Working...
                              X