Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากถาม asus P5KPL-VM

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ช่วยบอกวิธี CLOCK P5KPL ให้ด้วยครับ

Originally posted by 123456 View Post
    E2160 ใช่ 3.4GHz หรือครับ
    ไม่รู้วิธีการปรับ

Comment

Originally posted by akiTheCrepe View Post
      P31-DS3L แรงกว่าอย่างเห็นได้ชัด ถ้าเล่นการ์ดจแยก ^^

E2160@3.4GHz นิ่มๆ มากกว่านี้ 3.6GHz แต่เทสท์ Orthos ผ่าน 2 นาทีแล้วรีบูต

แค่นี้ก็แรงเกินคุ้ม แรมกากๆ ก็ทด 1:1 เอา ยัดไฟ +0.5V ก็เกินจะพอสำหรับการลาก
      เรื่อง overclock ผมว่าอยู่ที่ CPU และแรมด้วยครับบอร์ดดีแค่ไหนก็ตาม
      ตอนนั้นที่ผมเคยถามท่านไงครับว่า oc E2140 ได้เท่าไหร่ผมลองกับบอร์ดChip P31/P35 ยี่ห้ออื่น
      โดยที่แรมกับ CPU ตัวเดิมครับปรากฎว่าลากได้พอๆกันครับดับแถวๆ 3.36GHz ส่วน3.4GHz run orthos ไม่ผ่านครับลากได้แต่ไม่ผ่านผมก็ว่าไม่เสถียรแหละ
      สรุปคือของผมน่าจะตันที่ CPU ไม่ก็แรมมากกว่า

Comment

ถ้าเอา E6750 มายัด จะ work ไหมครับ เนี่ย

Comment

Originally posted by Khow View Post
          เรื่อง overclock ผมว่าอยู่ที่ CPU และแรมด้วยครับบอร์ดดีแค่ไหนก็ตาม
          ตอนนั้นที่ผมเคยถามท่านไงครับว่า oc E2140 ได้เท่าไหร่ผมลองกับบอร์ดChip P31/P35 ยี่ห้ออื่น
          โดยที่แรมกับ CPU ตัวเดิมครับปรากฎว่าลากได้พอๆกันครับดับแถวๆ 3.36GHz ส่วน3.4GHz run orthos ไม่ผ่านครับลากได้แต่ไม่ผ่านผมก็ว่าไม่เสถียรแหละ
          สรุปคือของผมน่าจะตันที่ CPU ไม่ก็แรมมากกว่า
          ตัวแปร เหมือนกันหมดทุกอย่าง ยกเว้นบอร์ดครับ ใช้แรมและ CPU ตัวเดิมชุดเดิมกับที่ลากกับ Maximus Formula SE

ตัว MF SE ซัดไป 3.8GHz แบบเสถียร บน IFX-14 (ของคุณ matoom)

มันอยู่ที่สเต็ปการปรับไฟของบอร์ดด้วยครับ ร้อนเกินไป มันก็ไม่เสถียร ไฟน้อยเกิน ก็ไม่เสถียร

พอขึ้นระดับสูงๆ แล้ว ไฟแม้แต่ 0.025V ก็มีผลครับ ต้องไล่ไฟดีๆ

แต่ถ้าแต่ 3.0-3.4 ปรับยังไงมันก็บูตได้หละครับ

Comment

Working...
          X