overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 19 of 19

Thread: เกมส์เดียวกัน ระหว่าง dx9 กับ dx10 ?

OverclockZone Member chowchaoyong's Avatar

Default เกมส์เดียวกัน ระหว่าง dx9 กับ dx10 ?

เทียบกันระหว่าง dx9 กับ dx10 ในเครื่องสเปคเดียวกัน เกมส์เดียวกัน คุณภาพของภาพ กับ เฟรมเรท มันต่างกันมากมั้ยครับ กะลังตัดสินใจเปลี่ยนไปใช้วิสต้าครับ

OverclockZone Member SunzabiLL's Avatar
    นนทบุรี @รัตนาธิเบศน์~งามวงวานศ์

ต่างครับ มากน้อยขึ้นอยู่กับ System ครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง - บางนา - สัตหีบ

ลดลงประมาณ 10 แฟรมเรต แต่ภาพเนียนขึ้นนิดหน่อย

OverclockZone Member beautyless's Avatar
    พระราม 9 กรุงเทพฯ

dx10 แสงสีมันสมจริงกว่า

ถ้าจะเอา วิสต้า เอามาเล่นเกม สเปค ต้องถึงครับ ถ้าเดิมๆ ใช้ xp อยู่ พอเปลี่ยนไปใช้ วิสต่า อาจจะไม่ลื่นไหลเท่า system เดิม ที่ลง xp ไว้ครับ

OverclockZone Member illusion_tx's Avatar

แตกต่างที่รายละเอียดพื้นผิว แสงเงาครับ

OverclockZone Member

ต่างทุกอย่างครับ

-fps
    -shader
    -ความลื่น

และ สุดท้าย
    -ความเอาแต่ใจของการ์ดจอครับ

ถ้าการ์ดจอถูกผลิตมาในรุ่น Dx10 support ส่วนใหญ่มักจะเอาแต่ใจครับ คือถ้าไปใช้ dx10 ผลจะแตกต่างกับ dx9 อย่างมาก [โดยเฉพาะเรื่อง ความกะตุก]

แต่ถ้าคอม low spec อย่าเล่น dx10 ครับ เพราะมันอยู่ใน Vista ซึ่งกิน spec มาก

OverclockZone Member Drunk's Avatar

ผมลง Vista เสร็จ มันก็มี DX10 แล้วอ่ะครับ เลยจำต้องใช้มัน ถึงแม้ว่ามันจะกินแรงเครื่องก็ตาม

OverclockZone Member chowchaoyong's Avatar

intel core2duo 2.4G RAM 2 G GF 8666M GT ครับ คือการ์ดจอก็รับ dx 10 อยู่แล้วเฟรมเรทของเกมส์มันจะตกอยู่รึป่าวครับถ้าใช้วิสต้า

OverclockZone Member Macro's Avatar

ตามทฤษฎีแล้ว dx10 ถูกออกแบบมาให้เป็นภาระของเครื่อง น้อยกว่า dx9 ขอรับ
    แต่ปัญหามันอยู่ตรง os ที่กินทรัพยากรเหลือเกิน....

Quote Originally Posted by chowchaoyong View Post
    intel core2duo 2.4G RAM 2 G GF 8666M GT ครับ คือการ์ดจอก็รับ dx 10 อยู่แล้วเฟรมเรทของเกมส์มันจะตกอยู่รึป่าวครับถ้าใช้วิสต้า
    ถ้าเอา System นี้ไปใช้กับ XP เกมส์นี้จะเพิ่มขึ้น ประมาณ 10 FPS

OverclockZone Member Drunk's Avatar

แล้วตกลง มันมี DX10 สำหรับ XP หรือปล่าวเนี่ย

Quote Originally Posted by Drunk View Post
    แล้วตกลง มันมี DX10 สำหรับ XP หรือปล่าวเนี่ย
    รอดูต่อไป
    ขนาด AGP 8X ยังใช้ DX10 ได้เลย ^^ ( HD2600XT AGP )

OverclockZone Member b98se's Avatar

มีคนโมเกม crysis ให้เล่นโหมด Very High ที่เล่นได้เฉพาะบน vista (dx10)
    ทำให้เกิดคำถามว่า dx10 มีดีอ่าไร๊ ทั้งที่เล่นบน xp(dx9) ก้สวยพอ ๆ กัน แถมได้ fs เพิ่มอีก ???

http://www.vr-pcgames.com/index.php?...=259&Itemid=43

Last edited by b98se; 30 Oct 2007 at 00:07:03.

OverclockZone Member Hokly's Avatar

microsoftมันคงอยากให้พวกเราซื้อvistaของมันมากครับ ถึงบังคับกันแบบนี้ เเบบว่า ถ้าคิดจะเล่นเกมส์ไหม่ ต้องซื้อvistaว่างั้นเถอะ

ไม่รู้ว่ามันจะรวยไปถึงไหน

หน่วยจู่โจม guru's Avatar

ผมว่ามันก็พอๆกันนะ แสดงภาพดีกว่านิดหน่อย แต่ความสนุกของเกมส์นั้นจริงๆอยู่ที่เนื้อหาและการเล่นมากกว่า
    --------------------------
    ต้องภาพที่แสดงผลแตกต่างกันชัดเจนเท่านั้นที่จะทำให้เกมส์น่าเล่นมากขึ้น
    --------------------------
    แต่ถ้าภาพที่แสดงผลต่างกันนิดเดียว ผมคิดว่าไม่ได้ทำให้เกมส์สนุกขึ้นครับ

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

ผมดูภาพเกมส์เปรียบเทียบเฟรมต่อเฟรมของเกมส์ bio shock นะ นอกจากภาพนํ้า ที่ทำออกมาสวยจริงๆกับแสงเงานิดๆหน่อย(แสงเงานี่ต้องสังเกต) ที่ทำออกมาได้ดีกว่า โดยเฉพาะนํ้า สวยกว่ามากจริงๆ เรื่องอืน ผมว่ายังไม่ต่างกันมากขนาดต้องดิ้นรนเปลี่ยนตอนนี้นะครับ

แสงเงากับภาพ ต้องสังเกตุจริงๆถึงจะรู้ว่าต่าง ถ้ามีภาพเฉยๆไม่บอกว่าไหน9ไหน10 ผมดูไม่ออก

ผมว่ามันน่าจะทำไห้เกมส์สวยขึ้นมากจริงๆนั่นล่ะ แต่ตอนนี้คงยังไม่ถึงจุดที่ทำได้สมบูณร์ที่สุด ยังดึงความสามารถมาไช้ได้ไม่เต็มที่มั๊งครับ

OverclockZone Member Gep's Avatar

กระตุกครับ

OCZone TV-Host KiDMaioRKz's Avatar

แนะนำว่าให้เริ่มที่ DX10 เลยเพราะถ้าเริ่มที่ DX9 ท่านอาจสะดุ้งขี้แตกได้ครับ ทำไมมันตุกจังเลย *-*
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Bookmarks

Bookmarks