Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยหน่อยครับปัญหา HDD ลง windows ไม่ได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยหน่อยครับปัญหา HDD ลง windows ไม่ได้

สะเป็ค
    AMD Athlon 4200+
    RAM GEIL 2G
    HDD WD 250G
    M/B ASUS A8N32
    VGA 8800GTS
    ปัญหาคือ ลงwindowsไม่ได้กับHDD WD ลูกนี้แต่เอา HDD ยี้ห้ออืนมาลงอะลงได้

มันเป็นเพราะอาไรครับ หรือว่าเป็นเพราะ MB

HDD ที่ลงไม่ได้เป็น SATA แล้วลูกที่ลงได้เป็น IDE ป่าวครับ ถ้าใช่ แปลว่าไม่มี driver SATA ครับ ไม่งั้นก็ต้องหาแผ่นพวก Dark Edition มาลงครับ

ลงไม่ได้มีปัญหายังไง ขึ้นข้อความว่าอะไร หรือหาไม่เจอเลย ไม่บอกอาการเลยครับ ตอบยากครับ

Comment

อาการคือเวลาลง windows xp ใช้ปะ เวลาบูต มันให้กด คีบอด พอกดเสร็จมันก็ ไม่มีอาไรเกิดขึ้นเลยอาการนี้คือเกิดจาก HDD WD แต่พ่อ เอา HDD Seagate มาลงก็สามารถลงได้ <---HDD ทั้ง 2 ลูกเป็น SATA ทั้งสองครับ

ปล.HDD WD ผมมี 2 ลูกลงไม่ได้สักลูก HDD WD MDL:WD2500KS-00MJB0

Comment

แบบนี้ก็ไม่รู้อ่ะครับ - - รอท่านถัดไป

Comment

คับผมขอบคุณมากๆๆคับ

Comment

ทำได้แล้วละครับ ขอบคุณทุก ความคิดเห็น คับ

Comment

ทำยังไงครับ ผมอยากรู้ไว้ เผื่อเจอเองจะได้แก้ได้บ้าง

Comment

แต่ก่อน HDD WD เป็น disk เก็บข้อมูล ผมได้กำการแบ่งไว้ 2 ส่วน แบ่งส่วนละ 50%
                วิธีแก้ปัญหาของผมก็ลองทำมัวๆๆไปอะครับคือ
                เทาที่ผมทำทได้ก็ คือ ต่อ HDD ที่สามารถลง windows ได้ แล้วอีกตัวที่เป็นปัญหามาต่ออีก ทำการลง windows
                ตามปกติ พอถึง การแบ่ง พาติชัน ผมได้ ลบ พาติชั้นของ HDD มีเป็นปัญหาออก แล้วก็ไม่ต้องแบ่ง พาติชั้น ของ HDD ที่เป็นปัญหา พอลบเสร็จผมปิดเครื้องเลย แล้วผมก็ลอง เอา HDD ที่เป็นปัญหา ลง windows อีกที่มันก็สามารถใช้งานได้อะครับ

ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                X