overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 32

Thread: ถ้าในปีหน้าหรือหน้าโน้น AMD FUSION ออกมา

OverclockZone Member CK's Avatar

Cool ถ้าในปีหน้าหรือหน้าโน้น AMD FUSION ออกมา

ถ้าในปีหน้าหรือหน้าโน้น AMD FUSION ออกมา
    แล้วมีดีจิงแบบว่า GPU 2 Ghz ตา intel กะ nvidia จะทำไงอะหรือว่า intel จะ + nvidia
    คิดแล่นๆขำๆ แต่ว่าอยากให้มันออกมาไวๆจิงจิงซิ .......

หน่วยจู่โจม guru's Avatar

อินเทลปกติเขาก็ผลิตชิปกราฟฟิกได้เองอยู่แล้วครับ ไม่จำเป็นต้องควบกิจการรวมกับ เอนวิเดียก็ได้ครับ
    --------------------------------------------
    สังเกตได้จากชิปกราฟฟิกออนบอร์ดของอินเทล หลังๆก็ัพัฒนาการดีขึ้นเรื่อยๆครับ สามารถเล่นเกมส์ที่ไม่กินสเป็คมากได้ครับ
    --------------------------------------------
    นั่นแปลว่าอินเทลเขาก็พัฒนาชิปกราฟฟิกของตัวเองเพื่อมาสู้กับเอเอ็มดีได้ครับ
    ส่วนที่น่าจับตาน่าจะเป็น nvidia มากกว่าครับ เขาจะเอายังไง
    ไม่แน่...งานนี้อาจจะมีซีพียูค่าย เอนวิเดียเกิดขึ้นก็ได้ครับ
    หลังจากที่ลุยมาแล้วในตลาดชิปเซ็ต และชิปกราฟฟิก
    ถ้าจริง สนุกแน่ๆ หุ...หุ

OverclockZone Member Hokly's Avatar

งั้นต่อไป ก็แปลว่า มันจะเเบ่งฝ่ายกันชัดเจนเลยสิครับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

แล้วคิดใหมครับ ว่า ปีหน้าหรือปีนู้น INTEL จะยังอยู่ที่ ตรงที่เดิมนี้ครับ

OverclockZone Member CK's Avatar

ถ้ามันออกมาเมื่อไหร่พวกเราคงได้เปลี่ยน CPU กันเป็นว่าเล่นแทนที่จะเปลี่ยนการ์ดจอ
    แต่ว่าได้ GPU 1 - 2 Ghz เนี้ยคงเล่นเกมส์เลื่อนๆได้เป็นปีปี หุหุ

OverclockZone Member zman's Avatar

รอให้ FUSION มันออกมาก่อนเถอะครับ ตอนนี้ Intel คงเตรียมรับมืออยู่แล้ว

OverclockZone Member energie's Avatar

gpu intel กากเหมือนเดิมครับ

วัดจากออนบอร์ด nVidia> ATI> Intel

อีกอย่าง ชิปอินเทลก็เริ่มมาใช้ออนบอร์ดของ nVidia แล้ว ซึ่งก็มีให้เห็น

ถ้าอินเทลจะซื้อ nVidia ก็ยากเพราะมีจุดยืนเป็นของตัวเองและอีกอย่างซื้อก็ต้องเอา Hyper Transport ของ AMD ด้วย

OverclockZone Member thitithon's Avatar

ตอบไมได้ครับเรื่องแบบนี้ว่าจะออกตอนไหน ต้อไปถามหมอลักษณ์ แล้วหล่ะ ให้แกฟันธงให้

OverclockZone Member papababa's Avatar

กว่าจะออกก็ปี 2009 นู่นครับเป็นอย่างเร็ว
    แต่ถ้าติดโรคเลื่อนแบบ บาเซโลน่า ก็สงสัยจะปาไปปี 2010

OverclockZone Member

ผมก็ขอหัวเราะ กับบรรดาผู้ใช้ ati ครับ ใน 2 ข้อ หลักๆ

1.ราคาของ cpu fusion นี้สูงลิบลิ่วจนยากจะสัมผัสแน่นอน!
    2.เปลี่ยนบอร์ดอีกละแน่นอนครับพี่น้อง สาเหตุนั้นหรือ แน่นอน เพื่อให้ประสิทธิภาพในการรีดความเร็วของ gpu และ cpu ที่ว่านี้ ออกมา

ปล.อันนี้เกรียน อย่าซีเรียส

OverclockZone Member

แต่ถ้า คิด ในมุมกลับ นะครับ

ผมคิดเล่นๆครับว่า สิ่งที่จะหายไปใน generation ถัดไป น่าจะเป็น cpu ครับ

ดูจากความสามารถของ GPU ในตอนนี้ ที่สามารถประมวลผลได้หลายคำสั่งในคราเดียว ด้วยความเร็วสูง

การแสดงผล shader และความสามารถต่างๆที่สูงกว่า CPU อยู่พอสมควร

ด้วยความสามารถตรงนี้ GPU อาจจะมาแทนที่ CPU รึเปล่า? โดยทำหน้าที่ทั้งการประมวลผล และการแสดงผลควบคู่กันไป

ซึ่ง AMD ได้เล็งเห็นถึงจุดนี้ จึงได้ควบกิจการ Ati และคิดที่จะผลิต Fusion Processor ขึ้นมาเพื่อจุดนี้ รึเปล่า?

ปล.มีสาระละนะ
    ปล2. ผมไม่ค่อยมีความรู้เท่าไหร่ มีไรผิดพลาดขออภัยด้วยละกัน

OverclockZone Member LigerZero's Avatar

สถาณการณ์ยังไม่นิ่งอย่าพึ่งตัดสินไปไกลนะโยม -..-
    ส่วน nivida อาจจะทำแบบนี้ก็ได้ การ์ดจอ 1 ตัว = คอมหนึ่งเครื่อง เอ...คิดไกลไปป่าวหว่า

แต่เท่าที่รู้ เจ้าFusion เนี้ยมันเป็นแบบ AM3 มั่งจำไม่ได้ แรมแบบ DDR 3 กะมี HT3.0 ซึ่งไอ้ HT 3.0 เนี้ยก็รู้สึกว่าจะเสร็จเรียบร้อยพร้อมเปิดตัวแล้ว

Quote Originally Posted by tgst View Post
    แต่ถ้า คิด ในมุมกลับ นะครับ

ผมคิดเล่นๆครับว่า สิ่งที่จะหายไปใน generation ถัดไป น่าจะเป็น cpu ครับ

ดูจากความสามารถของ GPU ในตอนนี้ ที่สามารถประมวลผลได้หลายคำสั่งในคราเดียว ด้วยความเร็วสูง

การแสดงผล shader และความสามารถต่างๆที่สูงกว่า CPU อยู่พอสมควร

ด้วยความสามารถตรงนี้ GPU อาจจะมาแทนที่ CPU รึเปล่า? โดยทำหน้าที่ทั้งการประมวลผล และการแสดงผลควบคู่กันไป

ซึ่ง AMD ได้เล็งเห็นถึงจุดนี้ จึงได้ควบกิจการ Ati และคิดที่จะผลิต Fusion Processor ขึ้นมาเพื่อจุดนี้ รึเปล่า?

ปล.มีสาระละนะ
    ปล2. ผมไม่ค่อยมีความรู้เท่าไหร่ มีไรผิดพลาดขออภัยด้วยละกัน
    ------------------------------------
    ผมมองคล้ายกันนะ อนาคตการ์ด 3 มิติดับวูบเลยล่ะครับ
    ------------------------------------
    อีกหน่อยการ์ดจออาจจะกลายเป็นเพียงอดีตที่ใครพูดถึง
    สูตร คือ จีพียู+ซีพียู+แรมระบบ
    ออกมาเป็นซุปเปอร์หน่วยประมวลผล จีพียู+ซีพียู
    และแรมระบบที่เพิ่มความสามารถที่พัฒนาต่อเนื่องมาจากแรมยุคเก่า เข้ามาถึงยุค ddr3 แบรนวิทย์พลังสูงมากขึ้นสามารถทำแบรนวิทย์หน่วยความจำได้สูงขึ้นเรื่อยๆลบจุดอ่อนของแรมความเร็วต่ำในอดีต
    มันก็เป็นไปได้ที่จะทำให้ จีพียู+ซีพียู+แรมระบบ ตัดการ์ดจอ 3 มิติทิ้งออกไปจากวงจรเก่าได้โดยที่ความสามารถไม่ลดลง
    ตอนแรกที่เอเอ็มดีซื้อเอทีไอ ผมก็คิดว่าต้องมีซีพียู+จีพียูตามออกมาแน่ๆ
    ต่อไปที่ผมคิดไว้ก็คือการล่มสลายของการ์ดจอ แบบ 3 มิติครับ
    แรกๆอาจจะใช้ร่วมกันไปก่อน แต่พอนานไปผมเชื่อว่า จีพียู+ซีพียูจะสามารถทำงานแทนที่ได้ครับ
    และเมื่อถึงตอนนั้นก็ได้เวลาปิดตำนานการ์ดจอซักที...

แล้วอีตา nvidia จะลาโลกเหรอ

Quote Originally Posted by CK View Post
    แล้วอีตา nvidia จะลาโลกเหรอ
    -----------------------------------
    ใครจะรู้อาจจะซุ่มเตรียมตัวปล่อย ซีพียู+จีพียูออกมาแข่งอีกค่ายก็ได้ครับ อิอิ

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

Default -*-

Quote Originally Posted by tgst View Post
    ผมก็ขอหัวเราะ กับบรรดาผู้ใช้ ati ครับ ใน 2 ข้อ หลักๆ

1.ราคาของ cpu fusion นี้สูงลิบลิ่วจนยากจะสัมผัสแน่นอน!
    2.เปลี่ยนบอร์ดอีกละแน่นอนครับพี่น้อง สาเหตุนั้นหรือ แน่นอน เพื่อให้ประสิทธิภาพในการรีดความเร็วของ gpu และ cpu ที่ว่านี้ ออกมา

ปล.อันนี้เกรียน อย่าซีเรียส
    ผมว่าราคาอาจจะไม่สูงมากก็ได้นะครับไม่แน่
    เพราะamd ไม่ค่อยทำตลาดบนแล้ว เพราะมันอ่อนไหวง่าย ไม่คุ้มกัน

ถึงอาจจะแพงก็คงต้องรอล่ะครับ อิๆๆๆๆ

เมื่อต้นปีไครซื้อ x2 3800+มาราคาค่อนหมื่นบ้างยกมือขึ้น

OverclockZone Member mod_aero's Avatar

เกิดการต่อสู้กันอย่างดุเดือดจากทั้ง 3 ขั้วอำนาจ

เกิดความแตกแยกอย่างรุนแรงครอบคลุมไปทั่วโลก

ต่างฝ่ายต่างแพร่กระจายอำนาจของตน โลกถูกแบ่งออกเป็น 3 ฝ่าย

ทั้ง 3 ฝ่าย ผลิตหุ่นยนต์ประสิทธิภาพสูงเข้าทำสงครามกัน........

ปล. ผมเพิ่งดู Gundam จบครับ อย่าคิดมาก ขำๆ

ถ้าให้ดี MS ช่วยพัฒนา OS ที่รองรับจอทัสกรีนด้วยจะดีมากเลยแหละ
    จะได้แรงกันสะให้พอ

OverclockZone Member Gep's Avatar

CPU + GPU ไม่อยากจะคิด ............ คงร้อนสุดๆ แต่ก็น่าจะเป็นไปได้
    ถ้าย้ายมาผลิตบน 45nm แล้วชิป 1 ตัวจะมี transistor กี่ตัวล่ะเนี่ย ต้องรอดูกันต่อปาย
    อาจจะมีค่ายใหญ่ 3 ค่าย อัดกัน แล้ว
    Google ทนไม่ไหว ออก 1 Chip Computer ทุกอย่างรวมใน 1 ชิป รวมทั้งเคสและจอ เพราะ
    พี่ Google ชอบรวม ดูจากตอนนี้ รวมจะหมดแล้ว อีกหน่อยคง มี OS gooWins มาแข่งไมโครซอฟ

โอ้วนอกเรื่องมาไกล แค่นี้ก่อนละกัน

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks