Announcement

Collapse
No announcement yet.

x1600 ใช้งานแล้ว ดับทั้งเครื่อง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• x1600 ใช้งานแล้ว ดับทั้งเครื่อง

x1600 driver 7.10 ครับ
    ใช้งานปกติไม่เป็นไร แต่เล่นเกม ดูหนังความร้อนขึ้นที่ cpu กว่า 55c ครับ เป็นอะไร ครับช่วยบอกหน่อย

ขอบคุณครับ
    Last edited by pod.zero; 30 Oct 2007, 22:24:54.

Originally posted by pod.zero View Post
    ผมเพิ่งได้ x1600 256m/128b มาลองเล่นครับ ใช้งานธรรมดาไม่มีปานหา
    ผมเล่น war3 ได้ ประมาณ 45นาที ขึ้นไป เครื่องคอม restart ใหม่ครับ บ้างครั้งก็ค้าง

เป็นที่อะไรครับ ช่วย หน่อยยย

ขอบคุณครับ
    ขั้นแรกลองเช็คความร้อนดูก่อนครับ อาจเป็นเพราะกาดจอเกิดความร้อนสูงก้อเป็นได้ครับ หรืออีกอย่างคือpsuจ่ายไฟไม่พอ ทำให้ระบบทำงานไม่ได้คับ ลองเชคดู ได้ข้อมูลมาเท่านี้ ก้อตอบได้เท่านี้หละคับ

Comment

Originally posted by sicklab View Post
      ขั้นแรกลองเช็คความร้อนดูก่อนครับ อาจเป็นเพราะกาดจอเกิดความร้อนสูงก้อเป็นได้ครับ หรืออีกอย่างคือpsuจ่ายไฟไม่พอ ทำให้ระบบทำงานไม่ได้คับ ลองเชคดู ได้ข้อมูลมาเท่านี้ ก้อตอบได้เท่านี้หละคับ

ขอบคุณครับ ผมลอง check ความร้อนดู แล้วครับ
      ใช้งานปกติ 44-48 c ครับ
      เล่นเกมหรือดูหนัง ความร้อนขึ้นสูงมากครับ สูงกว่า 54c ครับ
      แบบนี้เป็นเพราะอะไรครับ

Comment

ดัน นะ

Comment

Originally posted by pod.zero View Post
          x1600 driver 7.10 ครับ
          ใช้งานปกติไม่เป็นไร แต่เล่นเกม ดูหนังความร้อนขึ้นที่ cpu กว่า 55c ครับ เป็นอะไร ครับช่วยบอกหน่อย

ขอบคุณครับ
          ถ้าดูพวกหนัง hi-def มันจะใช้ CPU เยอะนะคับ ที่ความร้อนขึ้นเป็น 54c อาจจะเป็นเพราะ CPU full load นาน เลยร้อนก็ได้ ลองกด taskbar ดูเปอร์เซ็นต์การใช้ CPU ดูคับ แล้วก้อลองดูอุณหภูมิของการ์ดจอด้วย (ใช้ speedfan หรือ everest น่าจะมี) ว่าสูงมากไปรึเปล่า

ผมว่า ถ้าสงสัยเรื่องความร้อน ลองดูอุณหภูมิ CPU, M/B, GPU คับ ถ้าไม่ได้เกิน 65 องศาเลยซักตัว สาเหตุอาจจะมาจากอย่างอื่น เช่น PSU จ่ายไฟไม่พอ อย่างที่ท่าน sicklab บอกคับ

Comment

ลืมไปคับ อุณหภูมิ GPU ดูจาก Control Center ของ Catalyst ก็ได้

Comment

Originally posted by live View Post
              ถ้าดูพวกหนัง hi-def มันจะใช้ CPU เยอะนะคับ ที่ความร้อนขึ้นเป็น 54c อาจจะเป็นเพราะ CPU full load นาน เลยร้อนก็ได้ ลองกด taskbar ดูเปอร์เซ็นต์การใช้ CPU ดูคับ แล้วก้อลองดูอุณหภูมิของการ์ดจอด้วย (ใช้ speedfan หรือ everest น่าจะมี) ว่าสูงมากไปรึเปล่า

ผมว่า ถ้าสงสัยเรื่องความร้อน ลองดูอุณหภูมิ CPU, M/B, GPU คับ ถ้าไม่ได้เกิน 65 องศาเลยซักตัว สาเหตุอาจจะมาจากอย่างอื่น เช่น PSU จ่ายไฟไม่พอ อย่างที่ท่าน sicklab บอกคับ
              อุณหภูมิ ก่อนดูหนัง หรือเล่นเกม m/b = 38 cpu = 44 ดูหนัง m/b = 40 cpu = 53+ อุณหภูมิจะขึ้นทันทีที่เริ่มดูเลยครับ

คอมผม p4 3.0 ,ram 2g ,vga x1600 agp 256

ผมใช้ power 380w ต่อ hd 1 ตัว dvd-rw 1 ตัว cd-scsi 1 ตัว ครับ ต่อเข้า agp 1 สาย

แล้วแบบนี้ผมจะต้องเปลี่ยน power หรอครับ ความร้อนถึงจะลด

ขอบคุณครับ

Comment

Working...
              X