overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 16 of 16

Thread: คุณคิดว่าLCD TVกับคอมตอนนี้เหมาะสมแล้วยัง

OverclockZone Member

Default คุณคิดว่าLCD TVกับคอมตอนนี้เหมาะสมแล้วยัง

พอดีผมเดินผ่านร้านคอมแล้วเห็นที่ร้านเขาเอาLCD TVมาขายเป็นชุดกับคอมตั้งโต๊ะ เลยไปถามราคาปรากฏว่า LCD TVของซัมซุง19นิ้ว ราคา 9xxx บาท ผมคิดว่าก็ไม่แพงเกินไปอีกอย่างเอามาใช้ต่อกับอุปกรณ์อื่นๆได้อีก เช่น PS2 ดูทีวี ก็ได้ แต่ยังไม่แน่ใจว่าถ้าใช้กับคอมแล้ว จะแพ้LCDธรรมดาที่ใช้กันอยู่ในาขณะนี้รึเปล่า เลยอยากถามผู้รู้ว่าถ้าเอามาใช้กับคอมจะเป็นไงบ้านคับ จะเหมาะสมมั้ย แล้วLCD TVนี่มันเป็นFull HDหมดแล้วรึยัง

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

สว่นตัวยังเฉยๆครับ

OverclockZone Member Drunk's Avatar

ผมยังใช้ CRT อยู่เลยครับ

OverclockZone Member ohm27's Avatar
    บึงกุ่ม ถนนเสรีไทย

รู้สึกว่า19มานจะเล้กไปหน่อยอะ ต้องซัก26กาลังดี 19นี่samsungใช่มั้ยครับ รู้สึกจาเป็นรุ่นใหม่ ก็ระดับ1080pแล้วนะ(HDMI) ผมก็เคยคิดอยู่เหมือนกันว่าจะใช้ แต่ ยังไงภาพมานก็เนียนสู้LCD Monitorไมได้หงะ แต่ถ้าเอาไปทำ home entertainment PC ถือว่าแจ่มเลย แต่ต้องประมษณ32นิ้วอะ

OverclockZone Member newsgau's Avatar

คอมพิวเตอร์ กับโทรทัศน์ จะให้ใช้งานร่วมกัน จริงๆ มันก็ใช้งานได้ แต่จะให้ดี ใช้จอคอมดีกว่า lcd tv อ่านเวปมึนมากๆ ภาพไม่ละเอียด

Quote Originally Posted by ohm27 View Post
    รู้สึกว่า19มานจะเล้กไปหน่อยอะ ต้องซัก26กาลังดี 19นี่samsungใช่มั้ยครับ รู้สึกจาเป็นรุ่นใหม่ ก็ระดับ1080pแล้วนะ(HDMI) ผมก็เคยคิดอยู่เหมือนกันว่าจะใช้ แต่ ยังไงภาพมานก็เนียนสู้LCD Monitorไมได้หงะ แต่ถ้าเอาไปทำ home entertainment PC ถือว่าแจ่มเลย แต่ต้องประมษณ32นิ้วอะ
    32นิ้วการ์ดจอมันจะไม่ไหวเอารึเปล่าคับ

ใช้อยู้ครับ samsung 32 "
    ใช้ดูหนังเล่นเกมได้ครับ ทำงานใช้ไม่ได้ ครับ
    อักษรไม่ชัด ครับ อ่านยาก มากๆ
    แค่หน้าจอ Desktop ก็อ่านอยากแล้วครับ อักษรไม่ละเอียด

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

ใหญ่ไปคับสำหรับเล่นเน็ต แต่ผมว่าดูหนังเล่นเกมส์ก้อโอเคคับ^^

OverclockZone Member mod_aero's Avatar

ความละเอียด ของ จอ LCD TV มันยังไม่ตรงกับ โปรแกรมคอมครับ ที่ผมเคยเห็น LCD TV มันจะประมาณ 1300กว่าๆ X 700กว่าๆ โปรแกรมคอมส่วนใหญ่ ยังไม่รองรับครับ
    ที่มีปัญหาที่สุดคงเรื่อง TEXT ไม่ชัดนี่แหละ

สรุป ยังไม่เหมาะที่จะใช้กับคอมครับ

OverclockZone Member deedee's Avatar

LCD TV เหมาะกับการดูหนังและเล่นเกมส์ครับ
    เอามาทำงานหรือเล่นเนท สายตาไม่ไหวแน่ๆ ยืนยัน
    ส่วนตัวมี LCD TV SS32R81B ไว้ดูหนัง ต่อกับ ATI X1300 หรือ HD2400pro
    (มี2เครื่องที่บ้าน ปรับได้ที่ 1360X768 ใกล้เคียงค่าจอที่สุดแล้ว จอ lcd tv = 1366X768 )
    เวลาเล่นเนทหรือทำงาน ยังไงก้ต้องกลับมาใช้ lcd com 19" อยู่นะ

OverclockZone Member comeng's Avatar
    ศิริราช,ปิ่นเกล้า,บางแค

สายตาได้ไปก่อนเวลาอันควรแหง๋ๆเลย ถ้าเล่น lcd tv

OverclockZone Member ohm27's Avatar
    บึงกุ่ม ถนนเสรีไทย

LCD TV ถ้าจะใช้ ก็ไม่พ้นเอาไว้ดูหนังเล่นเกมครับ ใช้ทำงานไมได้ ใช้งานที่ความละเอียดสูงๆไมได้เพราะ ตัวอักษรเล็กๆจะมองไม่เห็น ภาพมันไม่คมเท่าLCD Monitor

แล้วก็เล่นLCD TV เค้าก็ไม่ใช้สายVGAหลอกครับ ไอ้1366X768หนะ เค้าใช้ HDMI หรือComponent ครับ(เพราะภาพชัดกว่าสายVGA) ที่ความละเอียด 720p ก็ชัดแจ๋วแล้ว หรือจะเป็น 1080i หรือp ก็ได้ แต่ dvd9 อย่างมากมานก็ แค่ 720p ครับ 1080p เอาไว้ดูพวก HD DVD Blu-ray แต่อีกนานกว่าจะได้ดูกัน เพราะdvdยังแผ่นละ200+อยู่เลย

การ์ดจอ 256m+ ก็อยู่ครับ ตอนนั้นลองใช้ 1950pro 256m ต่อก็ไหวไม่มีกระตุก ภาพก็งามดี
    Last edited by ohm27; 29 Oct 2007 at 23:29:07.

OverclockZone Member louis1975's Avatar

ก็ยังอีกจามเคย

ความรู้จดๆ

OverclockZone Member deedee's Avatar

Quote Originally Posted by ohm27 View Post
    LCD TV ถ้าจะใช้ ก็ไม่พ้นเอาไว้ดูหนังเล่นเกมครับ ใช้ทำงานไมได้ ใช้งานที่ความละเอียดสูงๆไมได้เพราะ ตัวอักษรเล็กๆจะมองไม่เห็น ภาพมันไม่คมเท่าLCD Monitor

แล้วก็เล่นLCD TV เค้าก็ไม่ใช้สายVGAหลอกครับ ไอ้1366X768หนะ เค้าใช้ HDMI หรือComponent ครับ(เพราะภาพชัดกว่าสายVGA) ที่ความละเอียด 720p ก็ชัดแจ๋วแล้ว หรือจะเป็น 1080i หรือp ก็ได้ แต่ dvd9 อย่างมากมานก็ แค่ 720p ครับ 1080p เอาไว้ดูพวก HD DVD Blu-ray แต่อีกนานกว่าจะได้ดูกัน เพราะdvdยังแผ่นละ200+อยู่เลย

การ์ดจอ 256m+ ก็อยู่ครับ ตอนนั้นลองใช้ 1950pro 256m ต่อก็ไหวไม่มีกระตุก ภาพก็งามดี
    เห็นด้วยนะ
    ใครใช้ lcd tv นี่ ยังไงก้ต้องทาง hdmi
    ต่อแบบ DVI TO HDMI ราคาถูกๆ เส้นล่ะ 250 บ. เองครับ

ส่วนหนังถ้าอยากลอง HD-dvd หรือ Blu-ray แบบ 1080p ในราคาถูก
    คงต้องหาแบบริบแบบ .mkv เรื่องนึง 2-3 แผ่น dvd-r เปิดดูจากคอมผ่านไปยังจอ
    ....แผ่นแท้ตอนนี้ราคาแผ่นยังโหดมากๆ แผ่นนึง ซื้อแบบริบใส่ซับไทยนี่ ได้ 1:10 เลยทีเดียว

ปล. 1950pro นี่สุดๆเลยครับ ผมเองดูยังใช้รุ่นต่ำสุดในซีรีย์อยู่เลย TT
    เปิดจากแผ่นริบมีกระตุกบ้าง ต้องก็อปลงฮาร์ดดิส จึงดูได้รื่น.....

OverclockZone Member narutoclones's Avatar

เคยลองต่อ output ออกจอ lcd tv แล้วครับ text ไม่ชัดครับ โคตรปวดตา คือทุกอย่างที่เป็นตัว อักษรไม่ชัดเลย แม้แต่ วอปเปเปอร์ แต่พอดูหนังเป็นปกติ ครับ

Bookmarks

Bookmarks