Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามหน่อยครับ Edifier S550 คุณภาพเสียงที่ได้แตกต่างกับ Microlab H-500 มากไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามหน่อยครับ Edifier S550 คุณภาพเสียงที่ได้แตกต่างกับ Microlab H-500 มากไหมครับ

พอดีอยากได้ลำโพงคอม 5.1 ครับ (ใช้ Elite Pro อยู่ครับ) แต่ยังไม่อยากไป AVR ครับ

ช่างใจ 2 ตัวนี้... Edifier S550 กับ Microlab H-500 แต่ 2 ตัวนี้มัน ราคามัน มากกว่ากันพอสมควรเลยครับ

เลยอยากสอบถามว่า Edifier S550 คุณภาพเสียงแตกต่างกับ H-500 มากไหมครับ

แล้ว Edifier S550 คุ้มค่าไหมครับกับราคาค่าตัว ที่แตกต่างกับ H-500 ประมาณ 6,000 บาท

ผมฟังเพลง-ดูหนัง-เล่นเกมส์ ประมาณ 60-30-10 ครับ

รบกวนสอบถามด้วยครับ..

S530D
    ใช้มาแล้วทั้งสามตัว

Comment

Originally posted by TroRuwA View Post
      S530D
      ใช้มาแล้วทั้งสามตัว
      อยากได้ 5.1 อ่ะครับ... (แม่บ้านผมชอบดูหนัง ส่วนตัวผม ชอบฟังเพลง)

จริงๆผมอยากได้ S530D แต่ต้องเพื่อแม่บ้านด้วยครับเดียวจะไม่ผ่านการอนุมัติเอาอ่ะครับ -*-

แล้วถ้ามีงบ หมื่นกลาง อยากได้ 5.1 จัด S550 ไปเลยคุ้ม กว่า H-500 ปล่าวครับ .....

Comment

Originally posted by keroro007 View Post
        อยากได้ 5.1 อ่ะครับ... (แม่บ้านผมชอบดูหนัง ส่วนตัวผม ชอบฟังเพลง)

จริงๆผมอยากได้ S530D แต่ต้องเพื่อแม่บ้านด้วยครับเดียวจะไม่ผ่านการอนุมัติเอาอ่ะครับ -*-

แล้วถ้ามีงบ หมื่นกลาง อยากได้ 5.1 จัด S550 ไปเลยคุ้ม กว่า H-500 ปล่าวครับ .....
        S550 ดีกว่า H500 พอสมควร แต่ถ้าฟังเพลง S530D กินเรียบ
        ที่บ้านตอนนี้มีที้ง S530D และ S550 ครับ
        H500 พึ่งปล่อยไป ถ้าไม่รีบรอรีวิวก็ได้ครับผมจะรีวิว S550 หลังปีใหม่

จริงๆ h500 s550 ฟังเพลงได้แต่ต้องปรับหน่อยครับ แต่ยังไงก็แพ้ s530d
        ส่วนดูหนัง s530d ขาดความหนังแน่นของ subwoofer ไปแค่นั้นเองครับ

Comment

ดัน รอรีวิว จะไปถอน S550 มาเหมือนกัน อิอิ ตอนนี้ใช้ x15 ดูหนังก็ตูมตามดีคับ แต่เสียดาย SATT ไม่มี ทวิสเตอร์

Comment

Originally posted by Hunto View Post
            ดัน รอรีวิว จะไปถอน S550 มาเหมือนกัน อิอิ ตอนนี้ใช้ x15 ดูหนังก็ตูมตามดีคับ แต่เสียดาย SATT ไม่มี ทวิสเตอร์
            ว่าจะไม่รอแล้วเนี้ย.....

อารมณ์อยากได้มันครอบงำ จิตใจไปหมดแล้วอ่ะครับ....

ปีใหม่.. ต้องจัดซักชุดแล้วล่ะเนี้ย.....

Comment

S550 น่าจะจบหมดครับ

Comment

Originally posted by sunsun View Post
                S550 น่าจะจบหมดครับ
                ไม่จบแน่ครับ สงสัยสุดท้ายได้เอา avr แน่นอนเลย

Comment

^
                  555+ อย่าลืม dac กับสาย ดีดี ด้วยล่ะ อาจจะจบ(มั้ง)

Comment

อยู่ที่ความพึงพอใจ น่าไปลองเองครับ อิิอิ

Comment

Originally posted by lplline View Post
                      ^
                      555+ อย่าลืม dac กับสาย ดีดี ด้วยล่ะ อาจจะจบ(มั้ง)
                      เดี๋ยวลองให้

Comment

เคยเล่นมาทั้ง 2 แบรน

Edifier งานดีกว่า , วงจรแจ่มกว่า , วัสดุลำโพง+สาย สมควรตามราคา

Microlab งานตามราคา , วงจรจีน คุณภาพงั้นๆ แต่มีข้อดีคือโมง่าย , ลำโพง+สาย เกรดกลางๆไปจนเกือบห่วย

แต่เสียงที่ออกมาเมื่อเทียบกับราคาแล้วถือว่าถูกมากๆ

วัดกันที่งบสถานเดียว ถ้า 3 พันลงมา เชียร์ไมโครแหล่ม / 3 พันขึ้นเชียร์อีดีเฟีย

Comment

ลองมาให้ละครับ S550 + Audio GD DAC-19 MKIII
                          ฟังเพลงถือว่าทำได้ดีพอสมควร แต่เรื่องที่น่าห่วงก็แก้หายได้แค่บางเพลง
                          อาการคือเบสล้นและมีบวมบ้าง บางเพลงปรับลด SW ไปที่ -5 หรือ -6 ก็ฟังได้เพราะ
                          บางเพลงต้อง -8 หรือ -9 ถึงจะไม่ล้น แต่บางเพลงลดไปสุดที่ -9 เบสก็ยังล้นอยู่ดี
                          สงสัยต้องใช้สายกำจัดเบส น่าลองแต่ไม่มีงบแล้ว T^T ซึ่งฟังชั้น 2.1 นั้นต้องเสียบ input เฉพาะ
                          ถึงจะฟังเป็น 2.1 ได้ ซึ่งตรงนี้ขอไม่พิมมาก(ขี้เกียจ) ขอไปบ่นเอาในรีวิวละกันครับ
                          ขอเบินและจัดการก่อน แต่ถ้าเรื่องเสียงเทียบกับ H-500 ถือว่าทิ้งกันพอสมควร
                          แต่ก็นะผมจ่ายไปแยะกว่าเดิม ทั้งสายสัญญาณ และชุดลำโพงนิครับ ยังไม่รวมถึง SC ที่ดีขึ้นอีก
                          อยากรู้ อยากลองถ้าปีใหม่ว่างๆก็มาลองได้ครับ ถ้าท่านสะดวก

Comment

ผมว่า พวกลำโพงคอมเกือบทุกตัวนี่ ใช้สายแนวลดเบส เพื่อให้มันกระชับ และแรงปะทะดีกว่าเดิม
                            น่ะดีแล้ว เพิ่มทั้งเวทีเสียง ทั้งอะไรก็แล้วแต่ ให้มันฟังดูเหมือนไฮเอน น่ะจะดูดีที่สุดและผมว่ายิง่ถ้าต่อจาก coax แบบ asynchronous mode
                            ด้วยแล้ว จะรู้เลยว่า มันยังสามารถไปได้อีก ถ้าไม่ติดที่ลำโพงน่ะ

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
                              เคยเล่นมาทั้ง 2 แบรน

Edifier งานดีกว่า , วงจรแจ่มกว่า , วัสดุลำโพง+สาย สมควรตามราคา

Microlab งานตามราคา , วงจรจีน คุณภาพงั้นๆ แต่มีข้อดีคือโมง่าย , ลำโพง+สาย เกรดกลางๆไปจนเกือบห่วย

แต่เสียงที่ออกมาเมื่อเทียบกับราคาแล้วถือว่าถูกมากๆ

วัดกันที่งบสถานเดียว ถ้า 3 พันลงมา เชียร์ไมโครแหล่ม / 3 พันขึ้นเชียร์อีดีเฟีย
                              ผมอ่านว่า เอด ดิ ไฟ เออร์ตั้งนาน

Comment

Working...
                              X