Announcement

Collapse
No announcement yet.

เริ่มเบื่อ TT&T แล้ว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เริ่มเบื่อ TT&T แล้ว

พอดีโทรแจ้งปัญหา connection หลุดบ่อย
    มันก็หลุดเป็นเวลาแหละวันละ3รอบรอบละชม.(ในชม.จะหลุดเป็น10รอบเลยถ้ามันได้หลุดกว่าจะนิ่ง)
    รู้มั้ยมันแก้ปัญหาให้ผมยังไง
    ลด speed net ขอรับ
    แต่ผลที่ได้เนตหลุดเหมือนเดิม แทบไม่ต่างยิ่งช่วงคนใช้เยอะเนตผมจะเหลือ 5K/s
    อุบาทว์สุดๆเพราะก่อนหน้าตอนมันปรับ speed ลงช่วงคนเยอะน่าเกลียดไงก็ได้ที่ 30-50K/s
    ความเร็วหายจ่ายเท่าเดิม ว่าสิ้นเดือนจะยกเลิกแล้วใช้ได้4เดือนเซ็ง เดี๋ยวหมั่นไส้ใช้ทรูเลยนี่ จ่ายก็จ่ายเท่ากัน
    แทนที่มันจะมาดูคู่สายที่ห้องผมมาปุ๊บมีคนอยู่มันก็กลับไม่ตรวจอะไรเลยเบื่ออย่างแรง

มันจะมีกี่เจ้าให้เลือกใช้กัน เห็นมีบ่นกันทุกยี่ห้อ ทรูเท่าที่ดูก็โดนเยอะเหมือนกันนาครับ
    ตอนนี้ผมก็ใช้Maxnet โชคดีแถวบ้านไม่มีคนใช้เยอะลื่นสบาย

Comment

มันมาจากปัจจัยหลายอย่างนะครับ

หากท่านแน่ใจว่าการเชื่อมต่อของท่านไม่มีปัญหา 100% (รวมถึงสายโทรศัพท์นอกบ้านท่านด้วย) ก็แสดงว่าบ้านท่านอยู่ไกลจากศูนย์เค้ามาก แต่หากว่า บ้านท่านอยู่ใกล้ สายที่ใช้เชื่อมต่อสัญญาณยังใหม่ (ประมาณไม่เกิน 3-5 ปี) ผมว่า ลองเจรจากับพนักงานอีกรอบนะครับ

หากเค้าลด Speed ท่าน อาจเพราะมาจาก สายสัญญาณโทรศัพท์ของท่านเก่า ไม่ใช่ที่บ้านท่านนะครับ อาจจะเป็นที่ชุมสายไม่ได้มาตรฐานก็เป็นได้ เพราะถ้าเค้าปล่อยสัญญาณแรงๆ มาแล้วมันเสถียร เค้าก็อยากจะปล่อยให้ปัญหามันหมดไปครับ แต่ถ้าเค้าลดความเร็วท่านลง และเค้าทำทุกทางแล้ว เป็นไปได้ว่า อาจจะเกิดจากระยะทาง + คุณภาพสายโทรศัพท์ครับ

อ้อ อย่าลืมติดสปิตเตอร์ด้วยนะครับ โทรศัพท์บางเครื่องไม่ติดแต่เน็ตก็ยังใช้ได้ แต่บางเครื่องพอไม่ติด เน็ตก็มีปัญหาตามมาด้วยครับ ( อันนี้เจอกับตัว ช่างบอกว่า โทรศัพท์ทุกเครื่องจะไม่เหมือนกัน )

เป็นแค่การคาดเดาของผมนะครับ

ผมใช้ของ True ครับ ช่วงแรกก็มีปัญหาจุกจิก ๆ อยู่เหมือนกัน แต่พอใช้ไปนานๆ ไม่มีปัญหาแล้วครับ ใช้ได้สบาย ไม่มีปัญหาอะไรเลย

Comment

ถ้าแถวนั้นมีคู่สายทรูก็ใช้ทรูสิครับ อาจจะไม่ดีกว่าเท่าไหร่แต่การบริการผมว่าเค้าดูแลลูกค้าดีกว่าค่ายอื่นนะ คือเวลามีปัญหาถามได้ตอบได้ รู้เรื่องหน่อย เวลาเน็ทหลุดแล้วนานเกิน 5 นาทียังต่อไม่ได้ โทรเข้าไปถามเค้าจะบอกไว้เลยว่าเลขหมายของท่านกำลังปรับปรุงอาจจะทำให้ต่อเน็ทไมไ่ด้ชั่วคราว แถมมีข้อความส่งเข้ามือถือมาบอกด้วยว่าปรับปรุงระบบเสร้จแล้วใช้งานเน็ทได้ทันที อย่างน้อยก็รู้ว่าเน็ทหลุดเพราะทางเค้า บางทีหลุดแบบไม่รู้สาเหตุเราก็นึกว่า router มีปัญหาทุกที

ส่วนเรื่องหลุดบ่อยช่วงนี้ฝนตกบ่อยทำให้สายชื้นอ่ะครับ ถ้าสายเก่าๆกรอบๆ น้ำเข้าสนิมทองแดงเกาะ แบบนี้ไมไ่ด้เล่นเน็ทดีแน่ครับ ลองฟังเสียงโทรศัพท์ดุว่าเวลาคุยมีเสียงซ่าๆ ดังอยู่ตลอดเวลาหรือป่าว เพราะถ้ามีแสดงว่าสายชื้นทองแดงเกาะแล้วล่ะครับ แบบนี้ต้องเดินสายใหม่อย่างเดียว

Comment

Originally posted by Drunkman View Post
          ถ้าแถวนั้นมีคู่สายทรูก็ใช้ทรูสิครับ อาจจะไม่ดีกว่าเท่าไหร่แต่การบริการผมว่าเค้าดูแลลูกค้าดีกว่าค่ายอื่นนะ คือเวลามีปัญหาถามได้ตอบได้ รู้เรื่องหน่อย เวลาเน็ทหลุดแล้วนานเกิน 5 นาทียังต่อไม่ได้ โทรเข้าไปถามเค้าจะบอกไว้เลยว่าเลขหมายของท่านกำลังปรับปรุงอาจจะทำให้ต่อเน็ทไมไ่ด้ชั่วคราว แถมมีข้อความส่งเข้ามือถือมาบอกด้วยว่าปรับปรุงระบบเสร้จแล้วใช้งานเน็ทได้ทันที อย่างน้อยก็รู้ว่าเน็ทหลุดเพราะทางเค้า บางทีหลุดแบบไม่รู้สาเหตุเราก็นึกว่า router มีปัญหาทุกที

ส่วนเรื่องหลุดบ่อยช่วงนี้ฝนตกบ่อยทำให้สายชื้นอ่ะครับ ถ้าสายเก่าๆกรอบๆ น้ำเข้าสนิมทองแดงเกาะ แบบนี้ไมไ่ด้เล่นเน็ทดีแน่ครับ ลองฟังเสียงโทรศัพท์ดุว่าเวลาคุยมีเสียงซ่าๆ ดังอยู่ตลอดเวลาหรือป่าว เพราะถ้ามีแสดงว่าสายชื้นทองแดงเกาะแล้วล่ะครับ แบบนี้ต้องเดินสายใหม่อย่างเดียว
          เสียงพนักงานสาว ๆ ของ True น่ารักด้วยครับ

ผมเคยโทรเข้าศูนย์ TT&T ไม่กี่ครั้ง บางครั้งมันจะกินหัวผมซะให้ได้ ถามแล้วก็ตอบวกไปวนมา ไม่รู้ก็น่าจะบอกว่าไม่รู้ วนไปวนมาให้งงเล่นอยู่ได้ แต่ในที่สุด ก็ Happy ทั้งสองฝ่ายครับ

Comment

ปัญหานี้ผมก็เป็น โทรบอกก็แล้ว เปลี่ยน router ก็แล้ว ตอกแรกเขาจะลองลด speed ผมดูแต่ผมไม่ยอมเพราะก่อนมันจะเป็นมันก็ใช้ที่ความเร็วนี้ได้เกือบเดือน สุดท้ายมันก็หายไปเองโดยที่ไม่โดนลดอะไรเลย

Comment

ตอนนี้โทรไปด่าครับ
              บอกเอาสปีดคืนเพราะมันลดเนตผมจนเหลือ 256K แล้ว (up 10K down 20K วันดีคืนดี up1 down1) แต่จ่ายตัง 512K
              ยอมไม่ได้ครับเอาเปรียบลูกค้าถ้ามันใช้ไม่ได้ผมจะยกเลิกบริการครับ เพราะ3เดือนก่อนหน้านี้ผมไม่มีปัญหาตอนปรับสปีดมีปัญหานิดหน่อยแต่ลดสปีดลงปัญหาเพิ่มขึ้น
              พรุ่งนี้ช่างจะเข้ามาดูสายในห้องครับ
              เพราะข้างบ้านไม่เป็นเป็นแต่ห้องผมทั้งๆที่ชุมสายเดียวกัน

Comment

ของผมยังเป็นแต่ตอนฝนตก

Comment

Working...
                X