Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมเพื่อนผมเล่น crysis ลื่นกว่าอะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมเพื่อนผมเล่น crysis ลื่นกว่าอะ

ผม
    Amd x2 3600+@ 2.4 Ghz
    Ram ddr2 512 x2 dual @ bus 300 ( 600 Mhz)
    Vga : 7300gt maxx 256 mb ddr3

crysis all medium 1024 x 768
    มีแลค ตอน ยิงกับ ทหาร เยอะๆ

เพื่อนผม
    Intel Pentium 4 2.8 Ghz
    Ram ddr2 1gb x 2 bus 533 ( auto)
    vga forsa 128 mb ddr3 7300gt

ไม่เหนมันแลคเลย

อยากทราบว่า เพิ่มแรมจะหายแลคไหมครับ สำหรับเครื่องผม

จาก spec ผมเดาว่า แรม VGA ครับ เพราะ Crysis น่าจะกินแรม VGA มากพอดู

Comment

แรมเครื่องน้อยไปครับ

Comment

เเรมเพื่อนมัน 2GB ไงล่ะครับ มันเลยลื่นกว่า

Comment

แง้ว

Originally posted by hoomupoo View Post
          เเรมเพื่อนมัน 2GB ไงล่ะครับ มันเลยลื่นกว่า

ถ้าแรมเท่ากัน เครื่องผมจะลื่นกว่าไหมครับ

งั้น dual core ก้ไม่ต่างกะ single core เลยอะจิ Y_Y

Comment

ทุกอย่างมันต้องสมัพันธ์กันครับ

Comment

dual core ได้เปรียบ single ในส่วนของการคำนวณ physic งับจำพวก ทิศทางการะระเบิด
              RAM เครื่องใช้ในการเก็บจำนวน unit / object ต่างๆ
              กาดจอ คงมะต้องบอกมั่ง

ถ้า กาดจอ เดียวกาน (ต่างรุ่นมะน่าต่างมาก) ประบ Option เดียวแต่ แลคตอนทหารเยอะๆ อาจเป็นได้ว่า แรมเครื่องสำหรับเก็บ ข้อมูล พวก Object/unit ไม่พอ

Ps crysis แนะนำงับว่า RAM 1.5G+

Comment

-*-

Originally posted by newzbaba View Post
                ถ้าแรมเท่ากัน เครื่องผมจะลื่นกว่าไหมครับ

งั้น dual core ก้ไม่ต่างกะ single core เลยอะจิ Y_Y
                ต่างครับ แต่ต่างกันไม่มาก
                ไนสเปคที่ไม่สุดๆจริงๆอาจจะไม่เห็นความต่างเท่าไหร่ แรม กะ vgaเห็นผลชัดกว่า

Comment

คือ ว่า duel core มันก็ช่วยให้การคำนวณเร็วขึ้นไงล่ะคับ เอาอย่างเช่น เวลาคุณเล่น game RTS เวลามี ตัว unit เยอะ มันก็ต้องใช้ RAM ช่วย ยิงมากมันก็ยิงทำให้ game มันลื่นขึ้น RAM น้อยมันก็ไป swap กับ HD แทน ช้ากว่าเดิม

มัีนก็เหมือนกับว่า ถ้าคุณเป็น duel core แต่่ว่ามี ram แค่ 1 GB เวลามี unit เยอะๆ มันก็จะเกิดปัญหาว่า มันจะคำนวณได้ช้าลงเนื่องจาก ข้อมูลมันจะถูกส่งไปที่ RAM ก่อนแล้วส่งไปคำนวณที่ CPU ดังนั้นมันจะเกิดปัญหา คอขวดขึ้น ทำให้การประมวลผลช้าลง
                  แต่กลับอีกเครื่องมี RAM เยอะกว่า ก็ประมวลผลได้เร็วกว่าเพราะไม่ต้องรอให swap file เลย เพราะ RAM มันเก็บได้หมดเลยก็ส่งให้ CPU ไปไม่เกิดปัญหาเหมือนเดิม อะไรประมาณนั้นคับ

Comment

Forsa 7300 128MB มันเล่นได้ยังไงครับ !!!!!! .

มันขอ 256 ++ ไม่ใช่เหรอครับ ?
                    GLORIOUS PC MASTER RACE
                    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

Originally posted by KiDMaioRKz View Post
                      Forsa 7300 128MB มันเล่นได้ยังไงครับ !!!!!! .

มันขอ 256 ++ ไม่ใช่เหรอครับ ?
                      ตัวนี้มันน่าจะใช้เทอร์โบแคชดึงแรมระบบมาใช้ด้วยมั้งครับ

Comment

Originally posted by papababa View Post
                        ตัวนี้มันน่าจะใช้เทอร์โบแคชดึงแรมระบบมาใช้ด้วยมั้งครับ
                        เทอร์โบแคช หมายความว่ายังไงครับ
                        แบบว่า ที่Ram ปกติ 256 แต่เมื่อใช้เกิน มาจะสร้าง RAM ขึ้นมาหน่ะเหรอครับ

แล้วใครทราบมั่งว่าระบบนี้ทำงานยังไง มันสร้าง Ram ออกมายังไงครับ ถ้าดึงแรมระบบมา ก็เหมือนการ์ด ออนบอร์ดสิครับ -*-
                        GLORIOUS PC MASTER RACE
                        May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

Originally posted by KiDMaioRKz View Post
                          เทอร์โบแคช หมายความว่ายังไงครับ
                          แบบว่า ที่Ram ปกติ 256 แต่เมื่อใช้เกิน มาจะสร้าง RAM ขึ้นมาหน่ะเหรอครับ

แล้วใครทราบมั่งว่าระบบนี้ทำงานยังไง มันสร้าง Ram ออกมายังไงครับ ถ้าดึงแรมระบบมา ก็เหมือนการ์ด ออนบอร์ดสิครับ -*-

turbo cacheเป็นระบบของnvidiaครับ ส่วนatiใช้ชื่อhyper memory ความสามารถของมันคือ หากการ์ดมีแรมไม่พอ มันจะดึงแรมในส่วนของระบบมาใช้เป็นแรมในตัวการ์ดครับ ซึ่งจะดึงเท่าที่ต้องการเท่านั้น คือสมมุติตัวการ์ดมี128mb แต่ในเกมต้องการใช้256mb มันสามารถดึงแรมของเครื่องมาอีก128mbรวมกับที่ตัวการ์ดมีอยู่128mbเป็น256mbเท่าที่ตัวโปรแกรมต้องการนั่นเอง แต่หากมันมีแรมพอที่จะใช้แล้ว การ์ดมันจะคืนแรมกลับให้ระบบต่อไปครับ ไม่ได้เอามาดองไว้

่ส่วนตัวกราฟฟิคออนบอร์ด มันดึงมาแล้วดึงมาเลยคือถ้าเรามีแรมในระบบ1024mb เราตั้งแชร์แรมไว้256แรมในระบบของเราจะเหลือ768mbครับ

ปล.ผิดพลาดยังไงช่วยติงด้วยนะครับ

Comment

อื้ม ตามนั้นเลย

Comment

แวะเข้ามาดูข้อมูลครับ

Comment

Working...
                              X