Announcement

Collapse
No announcement yet.

Chassis_Fan เอาไว้ใส่พัดลมของอ่ะไรงับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Chassis_Fan เอาไว้ใส่พัดลมของอ่ะไรงับ

Chassis_Fan เอาไว้ใส่พัดลมของอ่ะไรงับ
    ที่อยุ่บนเมนบอร์ดอ่ะงับ

แล้วเราจะเช็ครอบพัดลมของ PSU ได้ยังไงงับ

โปรดชี้แนะด้วยงับ

อยากรู้เหมือนกันครับ

Comment

ไม่ใช่พัดลมที่ติดเคสเหรอครับ ?

Chassis แปลว่า เคส - โครง หนิครับ
      GLORIOUS PC MASTER RACE
      May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

โดยปกติ ไว้ติดกับพัดลมเคสงับ แต่จะเอาปายติดอารายกะแล้วแต่งับ

วัดรอบพัดลม ผ่าน bios/ program ต่างๆ ที่มากับ Mainboard / program อื่นๆ เยอะงับ

ps วัดได้เฉพาะ พัดลมที่ support นะงับ(3สาย+) แล้วต่อเข้าขั้วๆ พัดลมตามจุดต่างๆ ของ Mainboard (แล้วแต่ Mainboard)

Comment

ส่วนใหญ่เค้าไม่ค่อยจาต่อกันหนิ เพราะว่ามันกินกระแสไฟที่จ่ายมาเมนบอร์ดด้วย เลยต่อตรงดีกว่า

Comment

จะเอาพัดลมไปไส่เป่าอะไรก็ได้ครับ มันมีไว้เพื่อความสะดวก ไนกรณีที่พัดลมเป็นแบบ 3พิน หรือไม่อยากต่อจากหัวโมแล็ต

Comment

พัดลมผมต่อตรงหน่ะครับ
              เหมือนจะไม่มีรู้ไหนที่เข้ากับช่อง เมนบอร์ดได้เลย
              GLORIOUS PC MASTER RACE
              May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

มันมีให้ติดก็ติดไปครับ หาพัดลมมีวัดรอบใส่ก็ดี เราจะได้รู้ว่ามันหมุนเร็วแค่ไหน อย่าให้กระแสเกิน 0.6A เป็นใช้ได้

Last edited by sam_9; 30 Oct 2007, 18:18:07.

Comment

เคสครับ หรือ พัดลมทั่วๆไปก็ได้ครับ ที่เป็น หัวแบบสามพิน

Comment

ผมสงสัยมานานละ ว่าไอ้วัดรอบนี่มันคำนวณจากกระแสไฟที่ใช้งานช่ายป่ะครับ
                    (โดยส่วนตัวผมคิดว่าใช่) ตอนนี้ผมเลยไม่ค่อยสนใจรบพัดลมสักเท่าไหร่ ดูแค่
                    ความร้อนกับเสียงครับ เมื่อก่อนเคยใช้ ตัวแรงที่มันเขียน 5000รอบ เสียงดังสุดๆ
                    เลยเปลี่ยนเป็น ตัว 2500 รอบ แต่ใหญ่ขึ้นใช้ที่ขยาย ไม่รู้เค้าเรียกอะไรนะ
                    เงียบยังกะปิดเครื่องสบายหูสุดซู๊ดด

Comment

Originally posted by Gep View Post
                      ผมสงสัยมานานละ ว่าไอ้วัดรอบนี่มันคำนวณจากกระแสไฟที่ใช้งานช่ายป่ะครับ
                      (โดยส่วนตัวผมคิดว่าใช่) ตอนนี้ผมเลยไม่ค่อยสนใจรบพัดลมสักเท่าไหร่ ดูแค่
                      ความร้อนกับเสียงครับ เมื่อก่อนเคยใช้ ตัวแรงที่มันเขียน 5000รอบ เสียงดังสุดๆ
                      เลยเปลี่ยนเป็น ตัว 2500 รอบ แต่ใหญ่ขึ้นใช้ที่ขยาย ไม่รู้เค้าเรียกอะไรนะ
                      เงียบยังกะปิดเครื่องสบายหูสุดซู๊ดด
                      มันใช้ Plus ในการวัด คือ 1 รอบก็จะมี Plus 1 ลูก ตามนี้ครับ

Comment

Originally posted by sam_9 View Post
                        มันใช้ Plus ในการวัด คือ 1 รอบก็จะมี Plus 1 ลูก ตามนี้ครับ
                        โอวเข้าใจผิดมาซะนาน หุหุ ขอบคุณท่าน sam ที่ไขให้กระจ่าง ขอบคุณคร้าบบ

Comment

บ้างก็เรียก Chassis_Fan บ้างก็ AUX fan ครับ เอาไว้เสียบพัดลมที่เคสครับ.

Comment

เพิ่งรู้เหมือนกันครับ ขอบคุณที่ช่วยให่กระจ่าง

Comment

เรื่องว่าเสียบพัดลมแล้วมันจะแย่งไฟบนบอร์ดต้องต่อตรงจาก PSU จึงจะดีนี่ น่าจะเลิกคิดได้เลย เพราะถ้าลองสังเกตดูเมนบอร์ดเทพๆของ Asus จะมีช่องให้เสียบพัดลมเยอะมาก ถ้ามันจะมีปัญหาการแย่งไฟกันจริงเขาจะออกแบบมาให้ใช้อย่างนี้ได้อย่างไร ว่ามั้ย?

Comment

Working...
                              X