Announcement

Collapse
No announcement yet.

Macbook pro 15 มีแถบดำๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Macbook pro 15 มีแถบดำๆ

คือจากหน้าจอหลักมันจะมีแถบสีดำๆขึ้นมาอ่ะครับ และมีภาษาอังกฤษมาด้วย และก็มีเสียงบอกตามที่เรากดด้วยครับ งง เลย และพอเข้าเว็ปแล้วพอจะเลื่อนหน้าจอลงมันก็กระตุกขึ้นตลอดเลยอะครับ มีวิธีแก้ไขไหมครับ รบกวนพี่ๆด้วยครับ ขอบคุณมากนะครับ

ท่านน่าจะเผลอไปเปิดดโหมดของคนพิการหุหนวก ตาบอด

เข้าไปที่ system preferences/ universal access

ก็จะเจอหน้าต่างเมนู

แก้เสียง เลือก seeing ตรง voiceoverจะมีใให้ติ๊ก on/offเลือก off
    (หรือไม่อยากเข้าไปปรับใช้คีรัดก็ได้)
    บน Keyboard Mac ใช้ Command+f5
    บน Keyboard windowใช้ alt+f5

ส่วนแก้แถบดำไปที่ ตำแหน่งเดิเลือก keyboard / for difficulties initial or repeated ketstrokes ให้เลือกปิดเป็น off

Comment

Originally posted by damloong View Post
      ท่านน่าจะเผลอไปเปิดดโหมดของคนพิการหุหนวก ตาบอด

เข้าไปที่ system preferences/ universal access

ก็จะเจอหน้าต่างเมนู

แก้เสียง เลือก seeing ตรง voiceoverจะมีใให้ติ๊ก on/offเลือก off
      (หรือไม่อยากเข้าไปปรับใช้คีรัดก็ได้)
      บน Keyboard Mac ใช้ Command+f5
      บน Keyboard windowใช้ alt+f5

ส่วนแก้แถบดำไปที่ ตำแหน่งเดิเลือก keyboard / for difficulties initial or repeated ketstrokes ให้เลือกปิดเป็น off
      เป็นประโยชน์มากเลย ผมก็โดนมาเมื่อกี้ ขอบคุณครับ

Comment

Working...
      X