overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22

Thread: ผมว่าจะรอการ์ด ATI ที่จะออกมาสู้กับ 8800 ดีกว่ามั๊ยครับ

OverclockZone Member oczclub's Avatar

Default ผมว่าจะรอการ์ด ATI ที่จะออกมาสู้กับ 8800 ดีกว่ามั๊ยครับ

ผมว่าจะรอการ์ด ATI ที่จะออกมาสู้กับ 8800 ดีกว่ามั๊ยครับ
    พอดีผมชอบ ATI ตอนนี้ใช้ X1900XTX อยู่
    ตอนแรกจะซื้อ Crossfire Master มาทำ Crossfire แต่คิดไปคิดมา
    รอ ตัว X2000 ออกมาดีกว่า น่าจะแรงกว่าเยอะ
    เพราะขนาด 1950 ยังใช้ DDR4 แล้วเลย
    ถ้า X2000 ออกมา ก็น่าจะ แรงสูสีกับ 8800 นะครับ
    แล้วก็รอให้ VISTA ออกด้วยจะได้ใช้ DX10 ไปเลย
    คิดว่าจะรอนานไปมั๊ยเนี่ย เพื่อนๆ คิดไงครับ
    จริงๆ แล้วตอนนี้ Spec ที่ใช้อยู่ผมก็ว่า เทพแล้ว เลยไม่อยาก Upgrade ถี่ไป เปลืองตังค์

OverclockZone Member Amagin's Avatar
    อยู่เจียงใหม่เน้อ

X1900XTX ยังอยู่ได้อีกนานครับ(ถ้าไม่ตาม tech นะครับ) ไว้รอดูท่าทีของ DX10 ก่อนดีกว่าครับ
    เก็บเงินไว้ซื้อตอนนั้นคงยังไม่สายครับผม

ปล. เจ้าหนู X1900GT คงจะยังอยู่กับผมไปอีกพักใหญ่ๆเลยละครับ(จน เครียด อัพคอม )

OverclockZone Member Ruin's Avatar

ผมว่า R600 ของ ATi แพงกว่า G80 อีกนะ

รอดู DX10 ดีที่สุดครับ
    ตอนนี้คุณก็มีรุ่น Top อยู่แล้วนี่ครับ

Mod ภูธร Sakuder's Avatar
    อ.เมือง นครราชสีมา USER ID : 27

ดีครับ

โพสกระทู้ติด ๆ ภายใน 30 นาทีโดยไม่จำเป็น โพสโฆษณาในที่ที่ไม่ได้รับอนุญาติ
    โพสที่ละเมิดลิขสิทธิ์ โพสการเมือง โพสทะเลาะ โพสลามก ฯลฯ
    หรือโพสผิดกฏ กติกา มารยาทอื่น ๆ พบเห็นโปรดช่วยแจ้ง โดยกด ที่โพสนั้นๆ

Moderator พีคุง's Avatar
    Beneath the sky

ถ้าลอง nVidia กล้าปล่อย 8800 ออกมา

ก็แปลว่า MS น่าจะยอมปล่อย DX10 ออกมาก่อนกำหนด

OverclockZone Member spin 9's Avatar

DX10 จาก ATI จะปล่อยออกมาช่วงต้นปีหน้าครับ (ประมาณเดือน ก.พ. บวกลบนิดหน่อย)

OverclockZone Member b98se's Avatar

ผมว่ารอซื้อของตกรุ่นดีกว่า

OverclockZone Member 55Kg's Avatar

ออกตัวใหม่ๆ ทีไร ใจคนใช้มันสั่นหวิว ๆ

ผู้มาเยือน
    Guest

สนับสนุนการซื้อของตกรุ่นครับ...ของดีราคาถูกสำหรับคนจนๆอย่างผม

ผู้มาเยือน
    Guest

สนับสนุนการซื้อของตกรุ่นครับ...ของดีราคาถูกสำหรับคนจนอย่างผม..อิอิ

OverclockZone Member pra1739's Avatar

ผมว่านะ เดือนพฤษภา จะเริ่มมีเกม สนับสนุน ..... (games that use Dx10,Join Date: May 2006. Location)
    แต่มา งง งงง ตรงนี้ ละคับ....."DirectX 9.0L For XP the same as DX10 For Vista "
    ส่วนจะซื้อใหม่ สำหรับ กราด์แบบเทพๆ นะ....ผมว่า รอก่อน ใจเย็นๆ ดีกว่า คับ....
    http://www.gamespot.com/features/6143883/p-4.html

OverclockZone Member Amagin's Avatar
    อยู่เจียงใหม่เน้อ

Quote Originally Posted by pra1739 View Post
    ผมว่านะ เดือนพฤษภา จะเริ่มมีเกม สนับสนุน ..... (games that use Dx10,Join Date: May 2006. Location)
    แต่มา งง งงง ตรงนี้ ละคับ....."DirectX 9.0L For XP the same as DX10 For Vista "
    ส่วนจะซื้อใหม่ สำหรับ กราด์แบบเทพๆ นะ....ผมว่า รอก่อน ใจเย็นๆ ดีกว่า คับ....
    http://www.gamespot.com/features/6143883/p-4.html
    ถ้าผมจำไม่ผิดคือเจ้า DX9.0L มันก็คือ DX10 สำหรับ WinXP นั่นแหละครับ
    เป็นลูกเล่นทางการตลาดของบิลเกตส์มันน่ะครับ

OverclockZone Member lchayawatl's Avatar

ถ้าx2000 ออกการ์ดเทพๆอย่าง1950xtx ก็คงอยู่แค่เอื้อม

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

ผมยังรอGX(GF 10) อยู่เลย อิอิอิ

มันก็ขึ้นอยู่กับคุณแล้วละ ที่จะเลือกใช้อะไรตอนไหน ถ้าตอนนี้ อยากได้ก็ซื้อไปเลยคับ

แต่ถ้ารอได้ก็ รอต่อไป

ผู้มาเยือน
    Guest

Wink

อิอิ ผมว่ายังไงถ้าไม่ใช่สาวกatiตัวจิงยังไงก็ไม่รอหรอกครับ เพราะัยังไงR600หรือx2800series ก็ต้องออกหลังปีใหม่แน่นอน อย่างน้อย2เดือนหลังจากnvidiaเปิดตัวgf8800series ช่วงตรงนี้nvidia ก็สามารถดึงลูกค้าไปได้มากพอสมควรทีเดียว คงจะมีแต่สาวก atiตัวจิงและคนที่จะซื้อการ์ดจอช่วงนั้นพอดีรอ R600ครับ จะเห็นว่าพักหลังatiไม่สามารถเปิดตัวflagship vpu ได้ก่อนnvidiaเลย ส่วนหนึ่งก็มาจากว่าatiชอบเล่นกับ processใหม่ก่อนเพื่อน คือ R600ก็จะผลิตโดยใช้เทคโนโลยี 80nm ต่างกับ g80ซึ่งยังคงใช้เทคโนโลยี90nm ทำให้chipต้องไปtape-outบ่อยกว่าจนกว่าจะไม่มีปัญหา แต่ข้อดีคือชิปจะราคาถูกกว่าเนื่องจาก ใช้silicon waferน้อยกว่าหมายถึงพื้นที่นะครับ,ความร้อนน้อยกว่า,อัดclockได้สูงกว่า(R600น่าจะอยู่ที่ 700mhz core)และอาจจะกินไฟน้อยกว่าซึ่งตรงนี้ผมยืนยันว่าคงไม่จิง เพราะr600จะกินไฟที่ระกับ 250W และมากกว่า G80แน่นอน ช่วงพักหลักatiไม่สามารถดัน performance-per-watt ให้สูงได้เมื่อเทียบกับnvidia
    แต่ขอรับประกันว่าหัวเราะทีหลังดังกว่าแน่นอน r600ใช512bit memory interfaceจิงไม่หลอกอย่างในX1000series และไม่ครึ่งๆกลางอย่าง G80ที่384/320bit
    นอกจากนั้นr600ยังมีpipelineถึง64pipesจิงๆนะครับ เป็น unified shaderคือไม่แยกระหว่างpixelหรือ vertex ซึ่งตรงนี้ไม่มีข้อดีสำหรับdx10 แต่จะได้เรื่องความเร็วแทน (ส่วนg80มี32real pixel pipes, 128stream processorsครับ)

อย่างไรก็ตามgf8800seriesมันช่างยั่วน้ำลายเสียจิงและที่สำคัญที่สุดมันจะมีขายในอีกไม่กี่วันนี้แล้ว

หน่วยจู่โจม guru's Avatar

ผมคงจะต้องรอถึง DX11 ล่ะครับ กว่าจะมีเงินเปลี่ยน แหะ...แหะ

OverclockZone Member Hangger's Avatar

กว่าเกมส์ที่จะใช้ DX10 เต็มที่จิงๆก้อคงพักใหญ่ๆเลยแหละครับผมว่าใช้การ์ดเดิมก้อแรงอยู่ผมก้อว่ารออีกสักปี
    ค่อยหามาใช้ถ้ารีบก้อมีเกมส์รออยู่ไม่มากรอให้เกมส์มันซับพอร์ดเยอะๆก่อนค่อยคว้าไม่เสียหาย

ชีวิตพอเพียงคับเถอะครับ (อยากมีอย่างเค้าบ้างจัง)

OverclockZone Member mooh's Avatar

ถ้าสาวกก็สมครรรอครับ

OverclockZone Member villianz's Avatar

นั้นจิ ว่าจะมีเกม ที่เราอยากเล่น แล้วรับรอง dx 10 คง กลางปีหน้าโหน้.... ใช้ dx 9c ไปพลางๆ ก่อนดีกว่า ท่านว่ากันไหม

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks