Announcement

Collapse
No announcement yet.

(DVD-RW มีปัญหา!?) ใครเคยเจอแบบผมบ้าง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• (DVD-RW มีปัญหา!?) ใครเคยเจอแบบผมบ้าง

คือซื้อมาตอนแรก้อปกติ นะครับ DVD RW ของ Lite-On (เคยใช้ที่เป็น CD RW

ดีมักๆ ปัจจุบันก้อใช้อยู่ครับ)

อาการเป็นแบบนี้ครับ

เวลาเราติดตั้งเกมส์ใช้เวลานานมากๆ แต่สังเกตุที่ไฟฮาร์ดดิสนี่วิ่งกระฉูด เลยครับ แต่ดีวีดี นี่นานๆ หมุนที (ฮาร์ดดิส IDE ครับ ดีวีดี SATA ครับ เกี่่ยวไหมครับ)

ลองแผ่นอื่นก้อใช้เวลานานเหมือนกันครับ อาการแบบนี้น่าจะเป็นที่อะไรครับ หรือต้องไปเซทตรงไหนหรือเปล่า ตอนแรกก้อปกตินะครับ ลงเกมส์ก้อแปปๆ

ชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ

เคยเจอครับ อาการคล้ายกันเลย ตอนนั้นจำได้ว่าเกิดอาการถ่ายโอนข้อมูล DVD ลง HD ช้ามากๆ ใช้เวลา 120 minutes remaining ซึ่งปกติไม่กี่นาทีก็เสร็จแล้ว ตอนแรกนึกว่าไดรฟ์ดีวีดีเสีย ว่าจะเอาไปเครมก็ขี้เกียจ เลยทนใช้ไปก่อน มาวันนึงมีเหตุให้ต้องลงวินโดว์ใหม่ ตอนลงวินโดว์ก็เร็วปกติดี จนผมงงว่าไดรฟ์ดีวีดีไม่ได้เสียนี่นา ลงวินโดว์เสร็จผมก็ไล่ลงโปรแกรมไปเรื่อย พอมาถึงโปรแกรมนึงเป็นโปรแกรมที่ผมเพิ่งเคยลงใช้ไม่นานก่อนลงวินโดว์ใหม่ พอลงเสร็จปุ๊บโรคเก่ากำเริบทันที ไดรฟ์ดีวีดีผมเกิดอืดอาดอีกแล้ว ผมก็เลยรู้ว่าเป็นที่โปรแกรมเจ้ากรรมตัวนี้นี่เองทำไดรฟ์ผมอืด สังเกตุได้อย่างตอนลงโปรแกรมตัวนี้ใกล้เสร็จ มันจะมีช่องให้เราติ๊กถูกอะไรไม่รู้เยอะแยะ คราวนี้ผมลงวินโดว์ใหม่อีกรอบ คราวนี้ไม่ลงโปรแกรมตัวนี้ ก็ไม่เคยเจออาการนี้อีกเลย ผมลบโปรแกรมตัวนี้ทิ้งเลย จำไม่ได้แล้วว่าโปรแกรมอะไร จำได้ว่าเป็นยูทิลิตี้ไรซักอย่างนี่แหละ ลองพิจารณาดูละกันครับ

Comment

ขอบคุณครับ เด๊วลองไล่ดูครับ(- -" ตัวไหนหว่า ยั๊วเยี๊วไปหมด

Comment

Working...
      X