Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนหน่อยนะครับคือว่า HUB กับ SWITCH นี่มันคืออันเดียวกันหรือเปล่าครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนหน่อยนะครับคือว่า HUB กับ SWITCH นี่มันคืออันเดียวกันหรือเปล่าครับ

รบกวนหน่อยนะครับคือว่า HUB กับ SWITCH นี่มันคืออันเดียวกันหรือเปล่าครับ

คือผมกำลังหาซื้อ HUB จากเวป Thanni อยู่นะครับ แต่ผมไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่

เลยมาขอถามหน่อยครับว่าสินค้าตามลิ้งค์นี้

http://www.thanni.com/index.php?main...oducts_id=1573

มันคือ HUB ใช่หรือเปล่าครับ คือจะเอามาต่อพ่วงกับโมเด็มอันเดิมแล้วลากสายแลนไปเข้ากับคอมอีก

เครื่องนึงหนะครับ รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
    Last edited by Ovel2clock; 31 Oct 2007, 10:41:19.

ดันทีช่วยหน่อยนะครับ

Comment

ดันอีกที แ๊ป๊ป ๆ หล่นไปหน้า 2 แล้ว

Comment

เท่าที่ผมรู้ก็คล้าย ๆ กันอ่ะครับ แต่ Switch จะทำงานที่ดีกว่า

Comment

ผมใช้อยู่นะ D-Link 5พอตครับ ราคา 4ร้อยกว่าบาทนะ

ถ้ามีคอมไม่เกิน4เครื่องก็5พอตพอ ราคาไม่แพง

Comment

็ีืืnetwork เล็ก Hub ก็พอครับ ดูที่ราคาอ่ะ

Comment

Hub จะทำงานง่ายๆ ถ้า 5 เครื่องส่ง Packet มาพร้อมๆ กันมันจะต้องต่อคิว ค่อยๆ ส่งออกปายให้ปลายทางทีละ packet

switch จะทำงานดีกว่า (network คนละ layer <--- ต้องถามคนที่รู้ละงับ ผมคืน อ. ปายหมดแล้ววิชา network) เพราะจะมีการทำ ip table (หรือเรียกว่าไรหว่า ลืมวุ้ย ==') ส่งให้ๆ เฉพาะปลายทางที่ถูกต้อง (ยกเว้นกรณี boardcast ปายหมดอยู่ดีละ) ทำให้ส่งสัญญาณ ดีกว่า สามารถ ส่งสัญญาณจากหลายๆ ต้นทางปาย หลายๆ ปลายทางได้พร้อมๆ กัน (ยกเว้นกรณี ใช้ปลายทางร่วมกัน กะต้องต่อคิวอยู่ดีละ) และ switch สามารถ ทำการ config ต่างๆ จัดระบบได้มากก่า hub งับ (แล้วแต่ ว่า switch layer ไหน)

อานนี้คราวๆ นะงับ เอาละเอียดลองแวะถามห้อง network ดีก่า

ps มะก่อนจะเลือกซื้อ hub เพราะราคาถูกกว่ามากๆ งับ แต่ตอนนี้ switch แบบง่ายๆ function น้อยๆ ราคาม่ายต่างจาก hub เท่าไหร่งับ แต่สำหรับ วง lan จำนวนมะเกิน 5 เครื่อง hub ก็พองับ มะเหนผลความแตกต่างหรอกงับ
              Last edited by Teardrop; 31 Oct 2007, 13:47:51.

Comment

ตามความเข้าใจนะครับ Hub กับ Switch เป็นอุปกรณ์ ประเภทเดียวกันครับ ใช้เชื่อมต่ออุปกร์ให้สามารถติดต่อสื่อสารกันได้

Hub จะทำงานแบบ แชร์ แบนวิท (ความกว้างของ ช่องทาง ในการขนส่งข้อมูล เช่น 100Mbps) เปรียบเทียบกับ รถหลายคันวิ่งบน ถนน 1 ช่องทาง ทำให้เวลาใช้งาน พร้อม ๆ กัน หลาย ๆ เครื่อง อาจทำให้ช้าหรือความเร็วลดลงไปบ้าง
                Switch ทำงานแบบไม่เชร์ แบนวิท เทียบกับ รถ 1 คันวิ่งบนถนนส่วนตัว ทำให้ความเร็ว ไม่ตกเวลามีเครื่องอื่นใช้งานพร้อม ๆ กัน (ถ้า Lan 100Mbps ก็สามารถ ใช้งานได้เต็ม ๆ ความเร็วไม่ตก)

ถ้าใช้ กับ คอม 2 เครื่อง ก็ไม่ต่างกัน ครับ

หรือ คอม หลาย ๆ เครื่อง ใช้แค่ internet ก็ไม่ต่างกัน จะเห็นผลชัดก็ตอน copy ไฟล์ ใหญ่ ๆ ระหว่างเครื่อง ใน ระบบ network พร้อม ๆ กัน เท่านั้น

**รุสึกว่า Hub จะหาซื้อยากแล้ว เพราะ ใช้ switch แทนที่ Hub ได้ และดีกว่าด้วย

Comment

ตามความเข้าใจนะครับ Hub กับ Switch เป็นอุปกรณ์ ประเภทเดียวกันครับ ใช้เชื่อมต่ออุปกร์ให้สามารถติดต่อสื่อสารกันได้

Hub จะทำงานแบบ แชร์ แบนวิท (ความกว้างของ ช่องทาง ในการขนส่งข้อมูล เช่น 100Mbps) เปรียบเทียบกับ รถหลายคันวิ่งบน ถนน 1 ช่องทาง ทำให้เวลาใช้งาน พร้อม ๆ กัน หลาย ๆ เครื่อง อาจทำให้ช้าหรือความเร็วลดลงไปบ้าง
                  Switch ทำงานแบบไม่เชร์ แบนวิท เทียบกับ รถ 1 คันวิ่งบนถนนส่วนตัว ทำให้ความเร็ว ไม่ตกเวลามีเครื่องอื่นใช้งานพร้อม ๆ กัน (ถ้า Lan 100Mbps ก็สามารถ ใช้งานได้เต็ม ๆ ความเร็วไม่ตก)

ถ้าใช้ กับ คอม 2 เครื่อง ก็ไม่ต่างกัน ครับ

หรือ คอม หลาย ๆ เครื่อง ใช้แค่ internet ก็ไม่ต่างกัน จะเห็นผลชัดก็ตอน copy ไฟล์ ใหญ่ ๆ ระหว่างเครื่อง ใน ระบบ network พร้อม ๆ กัน เท่านั้น

**รุสึกว่า Hub จะหาซื้อยากแล้ว เพราะ ใช้ switch แทนที่ Hub ได้ และดีกว่าด้วย

Comment

Switch ไม่ใช่ตัวเดียวกับ Hub ครับ

อธิบายอย่างเป็นทางการคือ
                    Hub จะทำงานที่ OSI Layer 1
                    Switch จะทำงานที่ OSI Layer 1-Layer2

อธิบายอย่างบ้านๆคือ
                    Switch จะมีข้อดีกว่า Hub คือ ข้อมูลที่ส่งจะไม่มีทางชนกัน และในข้อมูลที่ส่งผ่าน
                    ในเครือข่ายจะไม่หนาแน่นเหมือนกับ Hub (เพราะอะไรให้อธิบายคงจะยาวครับ) แต่
                    ฟันธงไปเลย ใช้กี่เครื่องก็ชื้อ Switch ไปเถอะครับ ดีกว่ากันเยอะ ราคาก็ไม่แพงแล้ว

Comment

ขอบคุณทุก ๆ ท่านมาก ๆ เลยนะครับ ขอบคุณครับ

Comment

เอาง่าย ๆ Hub นะ ถ้าความเร็วการรับ / ส่ง ข้อมูล 100 Mbps มีคอมต่ออยู่ 5 เครื่อง

ความเร็วจริง ๆ จะได้ 100/5 = 20 Mbps และจะลดลงเรื่อง ๆ เมื่อมีเครื่องเพิ่มขึ้น

ส่วน Swich นะ ความเร็วการรับ / ส่ง 100 Mbps มีคอมต่ออยู่ 5 เครื่อง

ความเร็วจริง ๆ ในการส่งข้อมูลในแต่ละเครื่อง = 100 เต็ม ๆ

Comment

เรา้ก้อกำลังจะซื้อนะ ไม่รุ้ว่ามีราคา เท่าไร บ้าง ช้วยๆ แนะนำหน่อยนะค่ะ ^^"

Comment

Originally posted by Radioactive View Post
                            Switch ไม่ใช่ตัวเดียวกับ Hub ครับ

อธิบายอย่างเป็นทางการคือ
                            Hub จะทำงานที่ OSI Layer 1
                            Switch จะทำงานที่ OSI Layer 1-Layer2

อธิบายอย่างบ้านๆคือ
                            Switch จะมีข้อดีกว่า Hub คือ ข้อมูลที่ส่งจะไม่มีทางชนกัน และในข้อมูลที่ส่งผ่าน
                            ในเครือข่ายจะไม่หนาแน่นเหมือนกับ Hub (เพราะอะไรให้อธิบายคงจะยาวครับ) แต่
                            ฟันธงไปเลย ใช้กี่เครื่องก็ชื้อ Switch ไปเถอะครับ ดีกว่ากันเยอะ ราคาก็ไม่แพงแล้ว
                            เพิ่มเติมครับ เพราะอธิบายมาเกือบถูก

OSI Layer 1 คือ Physical Layer โอนถ่ายข้อมูลโดยใช้ Bit ครับ
                            OSI Layer 2 คือ Data Link Layer โอนถ่ายข้อมูลโดยใช้ Packet ครับ

Switch คือ อุปกรณ์ Layer 2 นะครับ ไม่ใช่ Layer1-Layer 2 เพราะว่า
                            ส่งข้อมูล มันจะต้องทำงานจาก Layer 7 ไป Layer 1 พอเวลารับข้อมูลจะ
                            กลับกันคือ Layer 1 ไป Layer 7 ส่วน Switch จะอยู่ที่ Layer 2 เพราะ
                            เวลา Switch จะรับส่งข้อมูล จะต้องแปลงจาก Packet เป็น Bit หรือแปลง
                            Bit เป็น Packet ก่อน

Comment

Originally posted by zenithsoul View Post
                              เอาง่าย ๆ Hub นะ ถ้าความเร็วการรับ / ส่ง ข้อมูล 100 Mbps มีคอมต่ออยู่ 5 เครื่อง

ความเร็วจริง ๆ จะได้ 100/5 = 20 Mbps และจะลดลงเรื่อง ๆ เมื่อมีเครื่องเพิ่มขึ้น

ส่วน Swich นะ ความเร็วการรับ / ส่ง 100 Mbps มีคอมต่ออยู่ 5 เครื่อง

ความเร็วจริง ๆ ในการส่งข้อมูลในแต่ละเครื่อง = 100 เต็ม ๆ
                              อันนี้ก็เกือบถูกอีกเหมือนกันครับ ความเร็วของ Hub ไม่ได้หารการอย่างนั้น
                              แต่จะหารกันโดยแบบ ภาพรวมๆ

Hub มี 100 Mbps โดยรวม ไม่จำกัดพอร์ต
                              ยกตัวอย่างในของ HUB เวลาโอนถ่ายข้อมูล
                              มันจะหารๆกันครับว่า ใครใช้อะไรเท่าไร เพียงแค่
                              เสียบสายไว้เฉยๆไม่ได้โอนถ่ายข้อมูลอะไรก็ไม่ต้อง
                              เอามาหารก็ได้ครับ

ส่วนในของ Switch จะมี 100 Mbps ต่อพอร์ต ไม่จำกัดจำนวนเครื่อง
                              ยกตัวอย่างเวลา Switch จะโอนถ่ายข้อมูล
                              PC1 / PC2 / PC3 / PC4 / PC5 / PC6
                              ถ้า PC1 กำลังโอนถ่ายข้อมูลอยู่ให้ PC2 และใช้ Bandwidth อยู่ที่ 100Mbps
                              ถ้าเป็นใน HUB ก็จะไม่เหลือ Bandwidth ให้คนอื่นอีก แต่ใน Switch ถ้าเกิด
                              PC3 จะโอนถ่ายข้อมูลให้ PC4 ก็จะมี Bandwidth อยู่ 100Mbps เหมือนเดิม
                              ทั้งๆที่ PC1 กับ PC2 ใช้อยู่ 100Mbps แล้ว

ในอีกกรณีหนึ่งคือ PC1 กำลังส่งข้อมูลให้ PC2 และ PC2 กำลังส่งให้ PC3 เพราะ
                              ฉะนั้นในกรณีนี้ Bandwidth จะถูกหารกัน คิดเป็นสูตรคำนวนดังนี้ B / N = T
                              B = Bandwidth = 100Mbps / N = 2 เพราะฉะนั้น 100 / 2 = 50Mbps
                              และอย่าลืมเอา 50Mbps มาหาร 8 ก่อนนะครับ เพราะ 8 bits = 1 byte นะครับ

หวังว่าคงเข้าใจ 555 อธิบายงงไปหน่อย มีอะไรก็ถามมาได้
                              Last edited by Kanuki; 26 Sep 2010, 20:17:47.

Comment

Working...
                              X