overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 27

Thread: LCD เป็นจุดสีชมพูใครเคยไปบอกทีคือไร

OverclockZone Member

Default LCD เป็นจุดสีชมพูใครเคยไปบอกทีคือไร

คือบนจอ LCD เราเป็นจุดเล็กๆสีชมพูอยู่2-3จุดมันคือไรค่ะแก้ได้มะ จุดมันเล็กอะน่ะแต่เราขัดลูกตาค่ะบอกทีว่าเป็นไร จอธรรมดาไม่เคยเป็นเลยค่ะ

OverclockZone Member BlackDrago's Avatar

ไม่แน่ใจว่าเป็น Dead Pixel รึป่าว แต่คิดว่าใช่ เคยเจอแต่สีดำกับสีขาว
    ถ้ายังอยู่ในประกันก็ดูว่ากี่จุดถึงจะเคลมได้ ถ้าตรงตามเงื่อนไขก็ส่งเคลมเลยครับ

OverclockZone Member darkstellar's Avatar

dead pixel อะถ้าประกันมันบอกว่า เคลมได้สามจุดขึ้นไปก็เอาไปเคลมเลย

GIGABYTE United
    Castle Of Games

โดนเข้าแล้วไงครับ

เซงค่ะคนแถวบ้านก็บอกว่าเป็น dead pixel มันอยู่ดีๆๆก็เป็นเหรอค่ะ แล้ว LCD นี่มันเป็นกันบ่อยเหรอค่ะ รุ่นไหนที่มันไม่ค่อยเป็นมีมะค่ะ

OverclockZone Member mod_aero's Avatar

Quote Originally Posted by sangadecs View Post
    เซงค่ะคนแถวบ้านก็บอกว่าเป็น dead pixel มันอยู่ดีๆๆก็เป็นเหรอค่ะ แล้ว LCD นี่มันเป็นกันบ่อยเหรอค่ะ รุ่นไหนที่มันไม่ค่อยเป็นมีมะค่ะ
    หึ หึ หึ ไม่มีหรอกครับ รุ่นที่ไม่มี dead pixel เลย ปัญหานี้มันคู่กับจอ LCD ยังกะเป็นคู่แท้กันมาแต่ชาติบางก่อนเลยทีเดียว
    จะใช้จอ LCD ต้องรู้ทันมันก่อน ตอนซื้อต้องเช็คของให้ดี เช็คประกันให้ถี่ถ้วน บางคนดีใจกำลังจะได้ของใหม่ สวย ปลื้ม เลยลืมเช็ค กลับมาถึงบ้าน อ้าว...........TwT

แต่ถ้าไอ้จอตัวดีที่ใช้มาตั้งนาน แล้วมันเพิ่งมาทรยศ มี dead pixel นี่สิ .........

dead pixel กับ LCD มีทุกรุ่นทุกยี่ห้อนะครับ ถ้ายังเคลมได้ หรือคุยกับทางร้านได้ก็รีบทำ ก่อนที่จะต้องนั่งมองจุดเล็กๆในหลายล้านจุดแบบขัดลูกตานะ

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

pink pixel

OverclockZone Member ooXYZoo's Avatar

dead pixel กับ LCD มีโอกาศเกิด ทุกรุ่น ทุกยี่ห้อ แต่ไม่ได้เป็นกันทุกตัว นะครับ

OverclockZone Member ratth's Avatar
    อ.แกลง จ.ระยอง/คลอง5 ปทุมธานี

Dead Pixel เป็นจุดสีดำๆครับ ส่วนสีอื่นๆที่สว่างจ้าๆนั่นเรียกว่า HOT Pixel ครับ เคลมได้เหมือนกันแต่ต้องครบตามที่ประกันระบุ นี่เป็นเหตุนึงที่ผมไม่ชอบจอ LCD นอกจากเรื่องสีไม่เที่ยงตรงแล้ว ถ้าเจอจุดเสียแค่จุดเดียวนี่เซ็งสุดๆ เพราะบางครั้งจุดต่อๆปอาจไม่เกิดขึ้นอีกเลยจนหมดประกันหรือจอพัง จอ CRT ดีๆก็แทบไม่มีขายเล้ยสมัยนี้ เบื่อจริงๆ

OverclockZone Member Gep's Avatar

เด๊ดพิกเซลมันมีสาเหตุจากอะไรครับ ใครพอจะบุชัดๆได้ เพราะถ้ารู้สาเหตุก็น่าจะพอมีวิธีทำให้เกิด หุหุ
    เพราะ ถ้ามัน มีจุดเดียว หรือ กี่จุดก็ตาม แต่น้อยกว่าประกันอยู่ 1 จุด นี่มันเคลมไม่ได้จนหมดประกัน
    มันน่าโมโหมากๆเลยนะ หรือว่าความคิดผมมันชั่วเกินไป - -a

OverclockZone Member shady's Avatar

อ่า..... สีดำเขาเรียกว่า dead pixel สีขาวๆ สว่างๆในพื้นที่สีดำ เรื่อกว่าbright pixel ส่วนสีอื่นๆ เรียกว่า stuck pixel ครับ

OverclockZone Member hamoy's Avatar
    วิภาวดีรังสิต 5 - Mega บางนา

มาสูบความรู้ครับ

OverclockZone Member Judaism's Avatar
    ถนนตก, กรุงเทพฯ

จุดประกายความรัก

OverclockZone Member e20wac's Avatar

เหอะๆ ความรู้ใหม่

OverclockZone Member hsteam's Avatar

Dead Pixel จุดตาย แต่ถ้าเป้น 3 จุดขึ้นไปก็รอด ไปเคลมได้ แต่ถ้าเป็น 1- 2 จุด ขัดตาไปอีกนานนนนนนนนน

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

แล้วถ้าเรามี 2 จุดแล้ว จะทำเพิ่มอีกจุด2จุดได้ไหม
    หรือเอาไห้เต็มจอไปเลยจะได้เคลมง่ายๆ^^

OverclockZone Member -:•:-KeeroV-:•:-'s Avatar
    Phuket Island Work@Patong Beach

ถ้าเป็นจุดสีม่วงก็ Gays Pixel ครับ

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

Quote Originally Posted by -:•:-KeeroV-:•:- View Post
    ถ้าเป็นจุดสีม่วงก็ Gays Pixel ครับ
    เหอะๆ ^^

OverclockZone Member Reality's Avatar

ลาย กกน ดารา AV ครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks