Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมผมเป็นอารัยไม่รู้คับ เอา บร์อดไปเครมแล้วยังเป็นเหมือนเดิม อาการดังนี้คับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมผมเป็นอารัยไม่รู้คับ เอา บร์อดไปเครมแล้วยังเป็นเหมือนเดิม อาการดังนี้คับ

คือ พอกดสวิชย์เปิดเครื่องคอมมันจะติด ผัดลมCPUก็หมุนแล้วก็ดับไป
    แล้วมีเสียงปิ๊บ 1ครั้ง
    พอกดเปิดใหม่ก็เป็นเหมือนเดิมคับไม่รู้อะไรมันเสียคับ
    กดเปิดเคื่องติดประมาณ3วิแล้วดังปี๊บ1คร้งนะครับ
    ช่วยผมหน่อย

PSU หรือป่าว ลงรายระเอียดเครื่องด้วยครับ

Comment

ผมว่าทางที่ดียกเครื่องไปให้ช่างดูเลยครับ ชัวสุด

Comment

เพาว์เวอร์ชัวร์ จ่ายไฟไม่พอ

Comment

supply ไม่น่าจะใช่ครับเพราะผมลองเอา supply คอมเพื่อนมาลองดูแรกๆใช้ได้ครับพอใช้ไปสักพักมาเปิด
          เครื่องใหม่ก็เป็นอีกครับ
          แต่ก่อนที่ผมเอาบร์อดไปซ่อมถ้าจะไห้เครื่องเปิดได้เป็นปกติต้องแกะถ่านBIos ออกก่อนแล้วใส่เข้าไปไหม่
          ก็จะเปิดเครื่องได้เป็นปกติทำอย่างนี้มาตลอดเลยคับเลยรับคาญเอาบร์อดไปซ่อมที่ร้านเครม
          พอซ่อมมาแล้วเล่นได้สัก1วันก็เป็นอีก
          แกะถ่าน Bios แล้วใส่ใหม่ก็ไม่ได้แล้ว
          แต่ถ้าดวงดีแกะRamมาขัดขยับฮาร์ดดิสก็เปิดได้
          แต่พอปิดเครื่องแล้วมาเล่นใหม่ก็เป็นอีก เฮ้อๆๆๆๆๆๆกะว่าจะเอาRamกะCPU ไปเครมดูครับ

Comment

ลองเปลี่ยนถ่านไบออสดูยังครับ บางทีถ่านอาจเสื่อม

Comment

Originally posted by maniacs View Post
              ลองเปลี่ยนถ่านไบออสดูยังครับ บางทีถ่านอาจเสื่อม
              อาจเป็นได้ครับ แต่เสียงบี๊บ1ครั้งนี่คือไรจำไม่ได้ และ บี๊บ สั้นหรือยาว เดี๋ยวไปเปิดตำราก่อน แล้วจะมาตอบอีกทีครับ

Comment

ถอดทุกอย่างออกครับ เหลือ HDD MB RAM CPU แล้วลองดูครับ สายทุกอย่างออกให้หมดเลยนะครับ ทั้ง USB ที่ลงบอร์ดด้วย เป็นไงแล้วแจ้งผล มาครับ

Comment

ซิ้งCPUแน่นดีรึยังครับ

เอาแรมไปเช๊คเครื่องเพื่อนดูว่าปกติมั้ย

สุดท้ายเอาอุปกรณ์พ่วง ออกไห้หมดเหลือแต่ เพาเวอร์ CPU MB แรม VGA แล้วลองบูต ดูก่อนครับ

Comment

คับวันนี้จะกลับไปลองทำดูครับ
                    วันนี้จะกลับไปลองทำตามที่ทุกคนบอกครับ
                    เออถ่านBiosไม่ใช่ครับผมเปลี่ยนแล้ว
                    ก็เหลือซิ้งCPU
                    เช็คRAM
                    CPU
                    อาการก็คือกดสวิชเปิดจะดังปิ๊บ1ครั้งสั้นมากพร้อมกับพัดลมCPUหมุนแล้วก็ดับไป
                    เป็นอย่างนี้ทุกคั้งที่กดเปิดเครื่องครับ
                    ผมจะกลับห้องวันนี้จะลองไปทำดูอีกครั้งถ้าไม่ได้ก็ต้องส่งช่างแหละครับ

Comment

แล้วบร์อดผมก็เอาไปเครมแล้วนะครับ
                      แต่เขาไม่ได้เปลี่ยนไห้ใหม่เพราะPort IDEมันแตกนิดหน่อยเลยเปลี่ยนไม่ได้
                      เขาเลยเอาไปซ่อมไห้2อาทิตร์ไปรับผมดูรายละเอียดการซ่อมก็ไม่มีอาการอะไร
                      ผมก็งงเลยถามว่าซ่อมแล้วหรอเขาบอกว่าซ่อมแล้ว
                      ผมก็เอามาประกอบแล้วก็เปิดเล่นได้ครับแต่มันจะค้างๆนิดๆๆๆๆๆๆๆ
                      เลยลง window ใหม่สะเลยคราวนี้เล่นได้ปกติเล่นไปได้สัก ครึ่งวันมาเปิดเล่นใหม่อ้าวเป็นอีกล่ะ
                      เซ๊งจิตกันไป

Comment

เเรมพังป่าวคับ

Comment

Working...
                        X