overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 37

Thread: ไวรัส หน้าผู้หญิง ที่มันโผล่ราวๆ 3 นาที แก้ไงอ่ะครับ

OverclockZone Member mohan's Avatar

Default ไวรัส หน้าผู้หญิง ที่มันโผล่ราวๆ 3 นาที แก้ไงอ่ะครับ

ตามนั้นเลยครับ เห็นเพื่อนมันบอกว่าต้อง ฟอแม๊ต ฮาร์ดดิสทั้งลูก (ทุกไดร์) เพราะลงวินโดใหม่ก้อไม่หาย(ผมก้อลองลงเเล้ว ไม่หายจิงๆ)อยากรบกวนถามว่ามีวิธีอื่นไหมครับนอกจากฟอแม๊ตใหม่ทั้งลูก เสียดายข้อมูล(300G)
    ปล. มันโผล่มาตอน 10.00น.ทุกวันอ่ะครับ

OverclockZone Member

เอาฮาดดิสไปไว้หน้าบ้านตอน10โมงแล้วไปนอนซะจะหาย แต่อย่าลืมpmมาบอกที่อยู่ด้วยนะเอิกกก

OverclockZone Member mohan's Avatar

คุณ ve28 ไม่ตอบก้อไม่มีใครว่านะครับผมเจ้าของกระทู้เองครับบ้านอยู่หาดใหญ่อยากลองเอาไปทำที่บ้านมืงเอ้ยบ้านคุณดูบ้าง ไม่ทราบว่าบ้านคุณอยู่ไหนครับถ้าอยู่ไกล้ๆผมจะไปลองทำที่บ้านคุณดูครับ อย่ามากวนครับคนกำลังเครียดๆ
    ปล.ท่านอื่นมีใครทราบมั้งครับรบกวนหน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ

OCZone TV-Host KiDMaioRKz's Avatar

แหมคุณ เขาก็แค่ล้อเล่นไปด่าซะงั้น
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

ไปอ่านเจอจากเว็บหนึ่ง ลองดูนะครับ
    ทำตามนี้นะครับ

ตอนแรกก็ให้กด Ctrl + Alt + Delete ให้ End Task ตัวนี้นะ Ms56hlpr จากนั้นให้หาไฟล์ Ms56hlpr.bat ที่อยู่ใน Windows แล้วก็ลบทิ้ง
    จากนั้นให้ไปที่ Start --- Run แล้วพิมพ์ว่า Regedit
    เข้าไปที่ \HKEY_LOCAL_MACHINE_SOFTWARE\Microsoft\Windows\CurrentVersion\Run
    ให้ลบไฟล์ที่มีรายชื่อดังต่อไปนี้
    ** Name Type Data **
    Agent REG_SZ Agent
    Assistant REG_SZ Internet
    LoadProfile REG_SZ Rundll32
    Microsoft Fast REG_SZ Ms56hlpr
    PCHealh REG_SZ PCHealh
    Services REG_SZ Systemtay
    ให้ Restart ใหม่เป็นอันสมบูรณ์

มันเป็นไวรัสชนิดนึง แต่ไม่มีความรุนแรงอะไร สร้างแต่ความรำคาญเพียงอย่างเดียว
    1. กด ctrl + alt+ del
    2. ไปที่ task manager
    3. จากนั้นก็เลือกที่หัวข้อ processes
    4. หาโปรแกรมแปลกๆ มีข้อสังเกตว่า ไฟล์ที่เป็นผีนี้จะเป็นนามสกุล .com
    5. ที่เหลือจะเป็น .exe อันนี้ห้ามลบเด็ดขาด

เสร็จแล้วให้เข้าไปที่เว็บนี้

http://www.trendmicro.com/vinfo/viru...e=JOKE_GHOST.A

เพื่อ ให้เว็บ Trend Micro ทำการสแกนแบบออนไลด์ เรียลไทม์ ให้อีกครั้ง เพราะว่าผีบางตัวจะแยกไฟล์เสียง ไปฝังตัวอยู่อีกที่นึง ที่เว็บนี้จะทำการดาวน์โหลดไฟล์ pattern ก่อนตรงนี้จะมีคำถาม ให้ตอบ yes คอยสักพักนึงให้เครื่องโหลดตัวโปรแกรมบางอย่าง พอเสร็จแล้วเราก็ค่อยให้เว็บ Trend Micro ทำการสแกนอีกครั้ง คราวนี้ก็ได้ผล 100 % หมดเกลี้ยงแน่นอน

หรืออีกที่หนึ่ง (ตล้ายๆกับที่ผมโพสไปครับ)

วิธีกำจัด (ไวรัสรูป 5นาที)
    ทำตามที่ผมบอกละกัน
    เข้าไปที่ My computer
    คลิกคำว่า Tools แล้วเลือก Folder option
    คลิกคำว่า View แล้วหาคำว่า Show hidden files and folders แล้วคลิก ok
    หลังจากนั้นเข้าไปที่ C:\WINDOWS แล้วหาโฟล์เดอร์ที่มันเป็นแบบลางๆ คล้ายๆโปร่งแสงที่ชื่อว่า
    Ms56hlpr.bat/Ms56hlpr.bat001/Ms56hlpr.bat001002/Ms56hlpr.bat001002003 แล้วลบทิ้ง
    (ไวรัสตัวนี้ นามสกุลมันจะเป็น .bat นะครับ ถ้าหาเจอแล้วก็ลบได้เลย)
    หลังจากนั้นทำการรีสตาร์ทเครื่องไหม่ ก็หมดปัญหาแล้ว

หรือ
    กดStart->กดที่Run->พิมคำว่าMsconfigแล้วกดOk แล้วมันจะขึ้นโปรแกรม
    System Configuration Utility แล้วกดที่Star tup ก็กดเครื่องหมายถูกออก
    ที่คำสั่งMs56hlprเพราะโปรแกรมมัน ชื่อ Ms56hlpr แล้วมันจะหายไปครับ

OverclockZone Member icey's Avatar

จำๆๆกันบ้าง

OverclockZone Member soniconline's Avatar

ไวรัสจำพวกนี้ี้หายไปนานแล้ว ไม่คิดว่าจะโผล่มาอีก

ผมเคยเจอเป็นหน้าผีด้วย โผล่มาที ตกใจแทบตกเก้าอี้เลย

OverclockZone Member icey's Avatar

จำๆๆกันบ้าง

ครับ ขอบคุณท่านๆที่เข้ามาแนะนำครับ แล้วผมจะลองดูครับ

สงสัยไวรัสเข้าถึงตัวด้วย5555

ปากดีมาอีกนะท่าน ve28

อืม...เรื่อยๆ อะนะ

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

ไวรัสตัวนี้มันมีหน้าตาเป็นยังไงอ่ะ ผมไม่เคยเห็น -*-

OverclockZone Member Redmachine's Avatar
    บางเขน-รามอินทรา

คนในนี้ใจดีมีความรู้เยอะมากแล้วส่วนมากจะเป็นกันเองนะครับ ท่านมาขอความช่วยเหลือยังไงก็เอาอารมณ์ท่านเก็บไว้หน้าคอมท่านน่ะแหละครับบางท่านเค้าหยอกล้อเพื่อความเป็นกันเองท่านกลับมาว่าเค้าอย่างนี้คราวหลังผมว่าท่านอาจจะพึ่งตนเองอย่างเดียวแล้วล่ะครับ

Quote Originally Posted by Redmachine View Post
    คนในนี้ใจดีมีความรู้เยอะมากแล้วส่วนมากจะเป็นกันเองนะครับ ท่านมาขอความช่วยเหลือยังไงก็เอาอารมณ์ท่านเก็บไว้หน้าคอมท่านน่ะแหละครับบางท่านเค้าหยอกล้อเพื่อความเป็นกันเองท่านกลับมาว่าเค้าอย่างนี้คราวหลังผมว่าท่านอาจจะพึ่งตนเองอย่างเดียวแล้วล่ะครับ
    เห็นด้วยครับท่านve28ก็คงอยากให้รู้สึกเป็นกันเองเฉยๆครับ ใจเย็นๆ ค่อยๆพูดกันก็ได้ครับไม่จำเป็นต้องใช้คำหยาบคายหรอก

Quote Originally Posted by อิมพีเรียล View Post
    ไวรัสตัวนี้มันมีหน้าตาเป็นยังไงอ่ะ ผมไม่เคยเห็น -*-

แบบนี้ครับ

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

Quote Originally Posted by Varit Po. View Post
    แบบนี้ครับ
    น่ากลัวครับ
    ถ้าแฟนผมโดนสงสัย กรี๊ด แล้วคงไม่ใช้คอมอีก
    ขอบคุณครับ

OverclockZone Member Drunk's Avatar

แล้ว Anti Virus หาไม่เจอหรอครับ

งั้นผมก้อขอโทษด้วยแล้วกันครับถ้า คุณve28 เค้าหมายความถึงหยอกล้อเล่นน่ะครับ (แต่เห็นบอกว่าให้pmมาบอกที่อยู่ ผมเลยตีความเป็นกวนอ่ะครับ)
    คุณVarit Po ไม่ใช่ไวรัสตัวนี้ครับ มันเป็นรูปผู้หญิงไม่น่ากลัวเท่านี้ เเล้วมีภาษา มาเลย์ หรือ ยาวี (ไม่รู้เหมือนกัน) เด๋วว่างๆจะเอารุปมาให้ดูนะครับ ตอนนี้ติดลูกค้า ตจว. พอดีเพื่อนมันก้อเป็น (ผมได้มาจากมันนะแหละ) แต่ปัจจุบันแก้ได้แล้วครับ
    ปล.ขอบคุณมากครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks