Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบวิธี ทำความสะอาด M/B ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบวิธี ทำความสะอาด M/B ครับ

อยากทราบวิธี ทำความสะอาด M/B ครับ ตาม slot ต่างๆๆๆ เช่น การ์ดจอ แรม และอื่น ที่เกี่ยวกับ M/B ครับผม ขอบคุณครับ

ผมใช้แปรงทาสีปัดๆ แล้วก็เอาเครื่องดูดฝุ่นดูดครับ

Comment

ใช้เครื่องเป่า แอร์เป่าครับ ถ้า จะเป่าตรงที่มีพัดลม ก็หา ไม้เสียบผี เอ้ย ไม้เสียบลูกชิ้น ไปจิ้มขัดเอาใว้ เวลา

เป่าพัดลมจะได้ไม่หมุนตามแรงลม ไม่งั้น พัดลมของท่าน อาจกลับบ้านเก่าก่อนกำหนด(ก่อนจะกลับบ้านเก่า

มันจะร้องโหยหวนกว่าเดิมด้วย)

Comment

จับแช่น้ำ แล้วเอาไปผึ่งลม ตากแห้ง ให้แห้งให้เร็วที่สุด แล้วกลับมาประกอบเหมือนเดิมใช้งานได้ปกติ

Comment

แปรงปัด / โบลวเออร์เป่า

Comment

แปลรงสีฟันเก่าๆที่ใช้จนบานแล้ว เอานำกลับมาใช้ประโยชน์ได้ครับ
            ---------
            ขนแปรงแข็งๆ ซอกซอนสล๊อตต่างๆดีนักแล...

Comment

สเปร์ล้างปลิ้น สาดเข้าไปเลยครับ

Comment

สเปรย์ ลม + แปรงที่ขนอ่อนๆ ตรงๆ ไม่ต้องแพงมาก ครับ ผ้าชาร์มัว เอามาเช็ดครับ

Comment

Originally posted by guru View Post
                  แปลรงสีฟันเก่าๆที่ใช้จนบานแล้ว เอานำกลับมาใช้ประโยชน์ได้ครับ
                  ---------
                  ขนแปรงแข็งๆ ซอกซอนสล๊อตต่างๆดีนักแล...
                  นึกว่าพี่นัดใช้วาสลีนซะอีก....

Comment

แปรงทาสีเหมือนกันคับ hatari เป่าคับ^^

Comment

Originally posted by เด็กนอกสังกัด View Post
                      ใช้เครื่องเป่า แอร์เป่าครับ ถ้า จะเป่าตรงที่มีพัดลม ก็หา ไม้เสียบผี เอ้ย ไม้เสียบลูกชิ้น ไปจิ้มขัดเอาใว้ เวลา

เป่าพัดลมจะได้ไม่หมุนตามแรงลม ไม่งั้น พัดลมของท่าน อาจกลับบ้านเก่าก่อนกำหนด(ก่อนจะกลับบ้านเก่า

มันจะร้องโหยหวนกว่าเดิมด้วย)
                      ยืนยันอีกคนครับกรุณาจับพัดลมให้นิ่งก่อนเป่าไม่งั้นได้ซื้อ sink ใหม่แน่

Comment

ยังไม่กล้าล้างน้ำ^^

Comment

แอบเอาแปรงปัดหน้าเมียมาปัด แล้วใช้เครื่องดูดฟุ่นดูดงับ ^^

Comment

ผมเคยแต่เอาซิ๊งค์ไปจุ่มน้ำ ใส่น้ำยาล้างจาน

แล้วใช้แปรงสีฟันถูๆๆๆๆๆๆ
                            เสร็จแล้วก็เอาโบลว์เออร์เป่ามันให้สะเด็ดน้ำ
                            ใครไม่เอาพัดลมออกก็แล้วแต่ท่านนะครับ 55555
                            สะอาดดีนักแล

Comment

เอามาล้างน้ำเลยครับ ผมทำอยู่ประจำหลายเครื่อง ตอนนี้ทุกๆเครื่องก็ยังใช้งานได้ปกดี ไม่แฮ้งค์ ไม่มี Error

ที่สำคัญตอนล้างต้องใส่น้ำยาล้างจานลงไปด้วย (ห้ามใช้แปรง/ฟองน้ำหรือสก้อตไบร์ ในขณะที่ล้างเด็ดขาด ให้ใช้มือค่อยๆถูๆตามซอกและชิ้นส่วนแทน) แล้วก็ล้างฟองออกให้หมด ล้างจนมั่นใจว่าไม่มีคราบลื่นหรือฟองเหลืออยู่จริงๆ

เสร็จแ้ล้วจับบอร์ด 2 มือแน่นๆแล้วสะบัดน้ำแรงๆซัก 3-5 ครั้ง แล้วผึ่งให้แห้งโดยเปิดพัดลมทิ้งไว้คืนนึง หรือถ้าใครนอนห้องแอร์จะโชคดีมากๆ คือเอาไปนอนด้วยเลยก็ดีครับ มันจะแห้งสนิทและเร็วกว่า

บอร์ดคุณจะสะอาดเหมือนใหม่ แล้วใช้งานได้ตามปกติด้วยครับ

Comment

Working...
                              X