overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 11 of 11

Thread: ช่วยทีครับ มือถือลงไปว่ายน้ำเล่นอะครับ

OverclockZone Member sum1crap's Avatar

Default ช่วยทีครับ มือถือลงไปว่ายน้ำเล่นอะครับ

คือว่าลงไปเล่นน้ำทะเลแล้วลืมไปว่ามีมือถืออยู่อะครับ รู้ตัวอีกทีมือถือก็เละแล้วอะครับ

ใช้ se k610i นะครับ สภาพคือ หน้าจอแตกและข้างในเป็นฝ้า ตรงเลนส์กล้องขึ้นฝ้าเหมือนกัน และแบตบวม

รอจนเครื่องแห้งแล้วเปิดก็เปิดไม่ติดครับ ผมว่าถ้าซ่อมมันคงจะแพงเกือบๆเท่ากับซื้อเครื่องใหม่เลย

พ่อแม่ผมบอกว่าให้เอาไปซ่อม อยากจะถามว่าถ้าเป็นแบบนี้มันควรจะซ่อมดีไหมครับ แล้วมันเท่าไหร่ด้วย

หรือว่าจะเอาแบบที่ผมคิดอยู่ก็คือว่าซื้อใหม่ไปเลย เพราะว่ามันลงน้ำทะเลด้วยอะครับ น่าจะมีปัญหาอยู่พอสมควร

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่ช่วยตอบครับ

OverclockZone Member

ให้ร้านซ่อมประเมินราคาก่อนดีมั้ยครับ

Assa
    Guest

ผมว่าซื้อเครื่องใหม่คือทางที่แน่นอนที่สุด

OverclockZone Member pote-z's Avatar
    ต.ทับไทร อ.โป่งน้ำร้อน จ.จันทบุรี

ที่รู้มา อันดับแรกคือต้องรีบถอดแบตออก ในกรณีลงไปจุ่มน้ำทะเลคงต้องเข้าร้านซ่อมล่ะครับเพราะว่าจะต้องล้างคราบเกลือทะเลออกให้หมดทุกซอกทุกมุม ถ้าเป็นน้ำธรรมดาจะง่ายกว่านี้เยอะ

OverclockZone Member

ถ้ามือถือตกน้ำ
    1.รีบถอดแบตออกให้เร็วที่สุดเท่าที่จะทำได้
    2.แกะทุกชิ้นส่วนออกเท่าที่จะทำได้ (แกะให้ได้มากที่สุด)
    3.ล้างด้วยน้ำกลั่นเท่านั้น (ถ้ามี แต่ถ้าไม้มีก็ข้ามไป)
    4.จับแผงวงจรให้แน่นแล้วสลัดแรงๆจนเห็นว่าน้ำไม่มีแล้ว(แต่จริงๆก็ยังมีอยู่แหละ)
    5.ใช้กระดาษทิชชูซับทุกชิ้นส่วนให้แห้งที่สุดเท่าที่ทำได้
    6.ใช้ไดร์เป่าผมเปิดเบาสุดเป่าสักประมาณ 10 - 15 นาที่ (อย่าให้ร้อนจัดเอาหลังมือแตะๆที่อุปกรณ์ต่างๆบ่อยๆโดยที่แตะแล้วเรายังรู้สึกไม่ร้อนเกินกว่าที่เราจะทนได้)
    7.เมื่อมั่นใจว่าตามในซอกมุมที่ซับซ้อนน่าจะแห้งแล้วก็ประกอบคืนแล้วหาแบตใหม่มาลองดู (ยืมใครก่อนก็ได้รับรองถ้าไม่ติดแต่ก็ไม่ระเบิดหรอกครับ)
    * ทั้งหมดนี้ผมทำมาแล้วและใช้ได้เหมือนเดิม แต่ไม่รับประกันว่าจะใช้ได้ทุกเครื่องและทุกคนเพราะมันขึ้นอยู่กับองค์ประกอบหลายๆอย่าง แต่อย่างน้อยก็เป็นทาง ๆหนึ่งเผื่อฟลุ๊คก็ได้ช่ายม๊า

OverclockZone Member zman's Avatar

เท่าที่อ่าน อาการหนักมาก ซื้อใหม่คุ้มกว่าครับ

OverclockZone Member GyM's Avatar
    ที่ปลอดภัย~~(BKK)

มันลงไปแช่เลยครับ ซื้อใหม่ๆๆๆ ลองเอาไปทิ้งไว้ในถังข้าวสารดูสิ เผื่อฟลุคเปิดติด

OverclockZone Member sum1crap's Avatar

ดันครับ ช่วยออกความเห็นเยอะๆหน่อยนะครับ ต้องการคำตอบจากหลายๆท่านครับ

OverclockZone Member Mbell's Avatar

http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=80440

ลองไปอ่านดูครับ

OverclockZone Member Mbell's Avatar

Quote Originally Posted by sompoj99 View Post
    6.ใช้ไดร์เป่าผมเปิดเบาสุดเป่าสักประมาณ 10 - 15 นาที่ (อย่าให้ร้อนจัดเอาหลังมือแตะๆที่อุปกรณ์ต่างๆบ่อยๆโดยที่แตะแล้วเรายังรู้สึกไม่ร้อนเกินกว่าที่เราจะทนได้)

พังเลยนะครับ ถ้าทำแบบนี้ ห้ามทำเด็ดขาด

OverclockZone Member bankkanb's Avatar

น้ำเปล่ายังพอว่า น้ำทะเลผมว่า ทำใจ ขายซากไปเหอะครับ เพราะไม่นานก็สนิมเขอะ เสียใจด้วยนะครับ เพื่อนผมเจอแบบนี้เหมือนกันครับ จำได้ว่ามันซื้อ 7270 แฟชั่นคอเลคชั่น ช่วงนั้นตั้ง 17900 เลยครับ ไปเล่นน้ำทะเลเหมือนกันครับ สงสารมันมากเลย

Bookmarks

Bookmarks