Announcement

Collapse
No announcement yet.

เมื่อกี้ ASUS 550w เกิดอาการ ดับ ! ขึ้นมาครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เมื่อกี้ ASUS 550w เกิดอาการ ดับ ! ขึ้นมาครับ

คือเมื่อกี้ กระผมได้ นั่งเล่น MSN เปิดเพลง ฟังไปเรื่อยๆ (เพลง การจากลา ของ Ebola)
    และแล้วเมื่อเพลงจะจบ ร้องว่า มันก็แค่การจากลา เสร็จ ดับเลยครับ -*-

อ่าวหลอน
    กรรม กด ย้ำๆ เปิดเครื่อง เฮ้ยไม่ติด เฮ้ย เวร
    ปิด PowerSupply รอ 1 นาที เปิดใหม่ ติดแล้ว

บูตวินโดว์เร็วจี๋
    เข้าวินโดว์มา ค้างครับ รอไปซักพักถึงมา

ผมอยากทราบว่าทำไมไม่ไหวเหรอไงครับเนี่ย สเปคผม
    Q6600 @2.63 ครับ
    8800GTS 1
    DVDRW 1
    HDD 1
    P5KC
    Fan12Cm 1

ไม่พอได้ไงครับเนี่ย

ซื้อมา วันที่2ตุลา นี้เอง
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

เช็คไฟ ซิครับ ถ้าแข่ง ขึ้นๆลง แบบแรงๆ ก็เอาไปเครม

แต่ดูแล้ว ก็ไม่ได้ OC ไม่น่ามีอะไรกินไฟหนักหนา

Comment

ไม่ทราบว่าเชคตตรงไหนครับ

แต่ตรง+5 ของผม บน Probe 2 มัน อยู่ที่ 4.99 ตลอดอะครับ เคยขึ้น 5 ครั้งนึง มันร้อง แอ้ด แอ้ด เลยอะครับ

ว่าแต่ +5 คืออะไรครับ
      May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

Originally posted by KiDMaioRKz View Post
        ไม่ทราบว่าเชคตตรงไหนครับ

แต่ตรง+5 ของผม บน Probe 2 มัน อยู่ที่ 4.99 ตลอดอะครับ เคยขึ้น 5 ครั้งนึง มันร้อง แอ้ด แอ้ด เลยอะครับ

ว่าแต่ +5 คืออะไรครับ
        โครตนิ่งครับ

บอร์ดและ CPU และ การ์ดจอ ใช้ 12V
        HDD 3.3V
        DVDROM 5V
        -5v ใช่อุปกรณ์บางชนิดเฉพาะทางบนบอร์ด แต่ไม่รู้เหมือนกันว่าอะไร

Comment

ไม่ทราบว่ามี UPS อะปาวครับ
          เจอไฟบ้าน ดรอป / เกิน ก็ทำให้ PSU เดี้ยงได้ จ๊ะ หิหิหิ
          *แต่ฟ้าผ่านี้ก็ตัวใครตัวมันครับ โมเดม PCI ผมเดี้ยงก็ฟ้าผ่านี้ละ --"

Comment

มี UPS ราคาถูกมากๆครับ เพราะตอนนั้น ซื้อมาใช้กับเครื่องเก่า

P4 2.4@2.8
            FX5200
            Watt เทียม 400w ของ Friend

และปัจจุบัน ก็ตามสเปคครับ วัตต์แท้ 550w

ผมเชคแล้วครับ +12 นั้น 11.93 ตลอดเวลาครับ

Comment

Originally posted by KiDMaioRKz View Post
              มี UPS ราคาถูกมากๆครับ เพราะตอนนั้น ซื้อมาใช้กับเครื่องเก่า

P4 2.4@2.8
              FX5200
              Watt เทียม 400w ของ Friend

และปัจจุบัน ก็ตามสเปคครับ วัตต์แท้ 550w

ผมเชคแล้วครับ +12 นั้น 11.93 ตลอดเวลาครับ
              --"
              เครื่องท่านกินไฟมากกว่า 450Waat (full) ไปเอา UPS 400Watt ไปใส่ไมนะ
              full load ก็ดับกันพอดี ละ แล้วงี้โทษ PSU ไม่ได้นะ
              Overload ของ UPS นะ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                --"
                เครื่องท่านกินไฟมากกว่า 450Waat (full) ไปเอา UPS 400Watt ไปใส่ไมนะ
                full load ก็ดับกันพอดี ละ แล้วงี้โทษ PSU ไม่ได้นะ
                Overload ของ UPS นะ
                ไฟตกคือดับครับ เครื่องใหม่ กระชากปลั้กก็ดับ แต่เครื่องเก่าลองกระชากกี่ที แบตของ UPS ก็ทำงานครับ

เจอไอ 550w นี่หลอนไปเลยครับ

Comment

ไฟตกคือดับครับ เครื่องใหม่ กระชากปลั้กก็ดับ แต่เครื่องเก่าลองกระชากกี่ที แบตของ UPS ก็ทำงานครับ

เจอไอ 550w นี่หลอนไปเลยครับ
                  เครื่องท่านมี UPS กันไฟตกไฟเกินได้ แต่เครื่องนี้ท่าน full load แล้วเกินกำลังของ UPS (เกินใจจะอดทน)
                  หรือ UPS OVERLOAD แล้ว UPS ก็ดับกลางอาการ นะ
                  เครื่องเก่าท่านคงไม่ได้กินไฟมากมาย ขนาดนี้มั้งครับ จึงนิ่งไม่ดับ นะ
                  Last edited by TWK.; 1 Nov 2007, 20:28:44.

Comment

ผมก็ใช้รุ่นนี่ขอถามเพิม่นิดหนึ่งครับ psu ของผมมันมีเสียง อิ๊ด ๆ เหมือนไฟซ๊อต แป้นบางช่วง นะครับ ไม่รู้ปกติหริอปล่าว

Comment

Originally posted by hsteam View Post
                      ผมก็ใช้รุ่นนี่ขอถามเพิม่นิดหนึ่งครับ psu ของผมมันมีเสียง อิ๊ด ๆ เหมือนไฟซ๊อต แป้นบางช่วง นะครับ ไม่รู้ปกติหริอปล่าว
                      ผมไม่เป็นครับ (มีแต่เสียง ซีเกตที่ดัง อะ --")
                      ใช้มา 1 ปีพอดีเลย
                      เห็นว่าเป็นเสียงจาก ขดลวดทองแดงด้านในนะครับ ที่เป็นคล้ายๆ กาวหยดครอบใว้ นะ
                      Last edited by TWK.; 1 Nov 2007, 20:55:24.

Comment

ท่าทางมันคงลาท่านไปแล้วหรือปล่าว (มันก็แค่การจากลา)
                        เหอๆ
                        ไฟก็จ่ายนิ่ง
                        สงสัยคงเป็นกับUPSครับ

Comment

Originally posted by hsteam View Post
                          เป็นครับ

อยู่ดีๆ เสียงดัง วี๊ดดดดดดดดดดดด ยาวๆซักพักแล้วก็เงียบครับ

เป็นๆ หายๆครับ แต่ไม่เคยเจอปัญหา

Comment

รบกวนท่านผู้รู้ครับ คำถามครับ เมนบอร์ด ECS C51GM-M ถ้าผมจาใส่ การ์ดจอ powercolor X1550 SCS 512 MB DDR2 128 bit
                            จาได้ป่าวคับ (ขอบคุณล่วงหน้าครับ )

Comment

ตอนที่คอมฯดับ ups ดับหรือร้องด้วยหรือไม่
                              ถ้าไม่ ก็ไม่ใช่ ups แล้ว
                              น่าจะเป็นที่ PSU มากกว่า
                              ยังไม่เคยเห็นผลเทสของ asus 550w เลยไม่รู้ว่าจ่ายวัตต์ได้เท่าไหร่
                              แต่ที่แน่ๆ psu ที่ราคาไม่แพงมากก็ coolermaster ที่จ่าย power factor ได้ 0.8 เลย ไฟแถบจะไม่ดร็อปเลย
                              enermax 465 Wยังจ่ายได้แค่ 0.7 ไฟดร็อปมาก
                              นอกเสียจากเป็นพวก libertyม galaxy, infinity ที่จ่ายได้ 0.9 แทบจะไม่ดร็อปเลย

ลองหา มิเตอร์มาวัดดูครับ ว่ากินไฟเท่าไหร่

ที่บ้านมี ups syndrom gold series 525va 300 วัตต์

พอคอมฯ load ไป ประมาณ 200 กว่าวัตต์ (ใช้ panel ของ ZALMAN )
                              คอมฯก็ดับ ups ก็ร้องครับ
                              กรณีของผมก็เป็นเพราะ UPS เริ่มเสื่อมครับ

พอ overload จ่ายไฟไม่ไหวก็เลยดับ

Comment

Working...
                              X