Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยทีครับ เพิ่งหัดใช้ 5.1 (Subไม่ดัง)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยทีครับ เพิ่งหัดใช้ 5.1 (Subไม่ดัง)

คือ วันนี้ ณ.งานคอมมาท ผมเพิ่งไปสอยลำโพง 5.1 ถูกๆมาตัวนึง ของ Delux (1190บาท) เอาแค่ดูดีกว่า AJ 2.1 ที่บ้านหน่อยพอ
    มี ลำโพง 5.1แล้ว เลยอยากลอง ซาวก้าดกับเขาบ้างเป็นครั้งแรก เลยไปสอย live 5.1 มา 690 บาท (ปีก่อนเคยเห็น 990 แต่ปีนี้ มีแต่ 690 นี่แหละแล้วก็ข้ามไป X-fi เลย) ก็คงจะดีกว่า ออนบอร์ดเก่าๆล่ะวะ
    (ไปเจอลำโพง คีเอทีบ รุ่น 350 ราคา 350 Re อะไรซักอย่าง เลยซื้อติดมือมา ถูกดี)
    กลับมาติดตั้ง และเทสเสียงดูอยู่ซักพัก กว่าจะเข้าที่เข้าทาง ลองเทสเสียงแต่ละลำโพงดูว่าต่อถูก ดังทุกตัวไหม ด้วยโปรแกรม Diagnostics (เสียงเซ็นเตอร์เบามาก ต้องเข้าไปเร่งกับ โปรแกรม Mixer) เทสลำโพงแล้ว ดังทุกตัว ตำแหน่งถูกต้อง (แต่ไม่มีเทส Sub) พอลองเปิดเพลงด้วย Winamp ผลคือ ลำโพงดังทุกตัว แต่ Sub ไม่ดัง . . . ลองใหม่ด้วย วินโด้มีเดียร์ ก็ยังไม่ดัง เข้าไปเร่ง Sub ที่ Mixer ก็ยังไม่ดัง . . . ลองใช้โปรแกรมของ คีเอทีบเปิดเพลงก็ยังไม่ดัง (แต่เสียงเบสออกลำโพงลูกเยอะกว่า Winamp เยอะเลย แต่ Sub เงียบกริบ)
    เลยลองเปิด หนัง DVD ด้วย PowerDVD ดู เซ็ตเป็นลำโพง 6 ตัว เรียบร้อย ผลคือ Sub ดังแล้ว เสียงแจ่มมากๆ กระหึ่มสมกับ 5.1 จริงๆ (สำหรับไอ้บ้านนอกที่ไม่เคยมี 5.1 อย่างผมนะ)
    คำถามคือ ผมจะต้องทำยังไงดี ถึงจะเปิดเพลงแล้ว Sub ดัง ตอนนี้ มีแต่เสียงกลางกับแหลม ลองปรับแล้วรีสตาทเครื่อง 3 รอบแล้วครับ

ลองใช้ jetAudio ฟังเพลงแทนwinamp ครับ

Comment

ติกที่ bass redirect รึยัง ให้เบสมันดัง
      Last edited by battlecruiser; 6 Feb 2009, 10:19:23.

Comment

ส่วนถ้าอยากเล่น เพลง MP3 ที่เป็น stereo 2 channel
        ให้ออกเป็น surround 5.1

ผมมีให้ 3 ทางเลือกคือ

1 Kx driver ออก 5.1 เลย ชัวร์ๆ http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=70273

2 SRS Audio SAndbox

ให้ เลือกลำโพง 5.1 mode Circle surround เพื่อ upmix 2channel เป็น 5.1

http://rapidshare.com/files/50083763/SRS.v1.6.3.0.rar

3 โดยโปรแกรมเล่นเพลงบางอย่าง หรือ อาจต้องอาศัย plugin

- Jet audio เลือกเสียงออกแบบ surround ได้

- Power dvd เลือก 6channel Dolby prologic IIx / Neo6 / cmei 2 ออกแน่ 5.1

- มีอื่นๆอีกแต่ขี้เกียจยกตัวอย่าง
        Last edited by battlecruiser; 6 Feb 2009, 10:19:23.

Comment

โปรแกรมที่มันให้มา มีแค่นี้ง่ะครับท่าน

Comment

Originally posted by OJARU View Post
            โปรแกรมที่มันให้มา มีแค่นี้ง่ะครับท่าน
            กำ ใหนว่า SB live 5.1 ไง

ดันเป็น SB5.1 ซะ - -'' เครียจเลย

Comment

เอ่อ คือผมลองเอา Creative Multi-Speaker Surround(CMSS) ออกน่ะครับ แล้วมันก็เริ่มตอบสนอง แต่มันยังไม่ดัง แบบเบามาก ถ้าไม่จับSub ไว้ไม่รู้เลยว่ามันทำงานแล้ว -_-'
              ขอโทษครับ ท่าน ผมก็ไม่ค่อยรู้จักเหมือนกัน น่าจะรหัส SB0680 . . .

Comment

ตอนนี้ผมใช้ jetAudio เปิด Sub ดังแล้วครับท่าน
                ขอบคุณ ท่านเรือรบ และ Wizardmans

Comment

Originally posted by OJARU View Post
                  ตอนนี้ผมใช้ jetAudio เปิด Sub ดังแล้วครับท่าน
                  ขอบคุณ ท่านเรือรบ และ Wizardmans
                  ดีใจด้วยคับ

Comment

Working...
                  X