Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากรู้ว่า dual chanal กับ single ลากต่างกันมากป่าวครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากรู้ว่า dual chanal กับ single ลากต่างกันมากป่าวครับ

ตอนนี้ใช้ x2 3800+ กับ corsair 1 GB single chanal กับ nf5-vsta ลากได้แค่ 2.45 เอง ไม่เเสถียรด้วย มันน้อยไปป่าวครับ แล้วถ้าเพิ่มแรมอีกแถวเป็น dual chanal มันจะลากได้มากขึ้นป่าว

รู้สึกว่าท่านวิกรเคยบอกว่า
    บอร์ด alive + x2 3800+ มันลากไม่ไป

Comment

โอเคแล้วครับ ลากที่ไฟเดิมได้ที่ 2.3 ขึ้นไปก็ดีแล้วครับ ส่วนแรมนั้น ใชดูอัลหรือซิงค์เกิลใช้งานจริงไม่ค่อยเห็นผมนะครับ ในความรู้สึกผม

Comment

2.45 นี่ไฟเท่าไหร่อ่ะครับ

Comment

ไฟมันสุดที่ 1.3 ไฟแรมสุดที่ 2.05 ครับ ได้แค่ 2.45-2.5 GHzเอง
          รู้สึกว่า v core จะแตกต่างกันออกไปนะครับสำหรับบอร์ดรุ่นนี้ มันจะปรับได้สุดเท่าที่มาตรถานของ cpu แต่ละรุ่นจะรับได้นะครับ อย่างของผม x2-3800+ ไฟบร์อดจะสุดที่ 1.3 ของรุ่นน้องผม x2-4400+ ไฟสุดที่ 1.4 มั๊งถ้าจำไม่ผิดนะ X2 4000+ จะไม่ได้ว่า 1.3 หรือ 1.35

แต่ที่สงสัยคือ dual chanal กับ single chanal มันลากไกลกว่ากันหรือป่าวอะครับ

Comment

โดยหลักแล้ว single น่าจะมีแนวโน้มลากได้ไกลกว่าแบบ Dual ครับผม
            มากแรมก็มากความ

Comment

Working...
            X