Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหาโลกแตก...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหาโลกแตก...

วันก่อนผมได้ไปถอย Blitz Formula มา

หลังจากทำการขัดๆๆๆ CPU จนแวววับเสร็จแล้วผมใส่เข้าไปซะเปิดปุ้ป...

ติดครับ...แต่ไม่โหลด BIOS พัดลมหมุนเฉยๆแต่ไฟตรงจอยังส้มๆ

ผมก็คิดว่าคงเป็นเพราะยังต่ออุปกรณ์ไม่ครบพอเอาลงเคสเสร็จเปิดปุ้ป..อ่าว

คราวนี้เงียบไปเลยแต่ไฟ switch on board ก็ติดนะครับแต่พัดลมไม่หมุนไม่มีอะไรทำงานนอกจากไฟที่ปุ่ม

ผมไม่รู้จะทำไงเลยยกไปให้ที่ร้านดู

ไปเดทกับแฟน 2ชม. กลับมาเขาบอกเสร็จแล้วเราก็ดูอืมบูทติดสงสัยตูประกอบผิดไม่ได้เอะใจอะไร

กลับมาบ้านเสียบ....อาการเดิมเลยครับไฟปุ่มติดแต่อย่างอื่นนิ่ง

ก็ยกมาทั้งเคสทำไมมาเสียบบ้านมันไม่ติดละฟะ...

ลองเปลี่ยนที่ก็แล้ว เปลี่ยนสายก็แล้ว

จนปัญญาครับใครพอมีหนทางมั่ง

มันช๊อตกับเคสรึเปล่า ลองเอาออกมาเทสนอกเคสดุครับ

Comment

ของผมเคยเจอเครื่องเพื่อน เปิดที่บ้านไม่ติดไม่ได้ทำอะไรเลย ไปเปิดที่ร้านติด กลับมาเหมือนคุณเปิดไม่ติดอีก เลยเอาซััพพลายไปเครมที่ tk กลับมาใช้ได้ปกติเลยครับ เป็นแค่เคสนึงนะครับ แต่ลองหา ซัพพลายมาเปลี่ยนดู เพื่อจะได้โชคดีครับ

Comment

ลืมบอกไปครับ spec ผม

CPU P4 540+Gigabyte 3D RocketII
        MB Asus Blitz Formula
        VGA XFX 8800GTS
        RAM OCZ 1024/800*2
        PSU ASUS 550Watt เอาอยู่ไหมครับ...ชักไม่ค่อยมั่นใจ

Comment

ไหง CPU เป็น P4 อ่ะ ไม่คู่ควร Blitz Formula เลย

Comment

Originally posted by illusion_tx View Post
            ไหง CPU เป็น P4 อ่ะ ไม่คู่ควร Blitz Formula เลย
            ถูกต้องนะครับ เห็นด้วยอย่างยิ่ง

Comment

ลองเช็ดให้ทั่วเคสครับ ผมเพิ่งเจอมา เคสสวยแต่ติดตั้งอุปกรณ์ห่วยแตก แผงต่อusbด้านหน้าไปสัมผัสกับเหล็กเคสภายใน(อาการติดบ้างไม่ติดบ้าง) งงอยู่ตั้งนานคิดว่าอุปกรณ์นั้นนี้เสีย เลยเอากระดาษกากติดไม่ให้สัมผัส อาการหายเลยครับ

Comment

Originally posted by illusion_tx View Post

ผมโดนทักมาบ่อยมากแล้วครับ

ถ้าให้ตอบแบบไว้ตัวก็ต้องบอกว่ามันยังแรงอยู่ผมใช้P4ตัวนี้เล่นเกมส์ DX10 ได้สบายๆ

ถ้าให้ตอบแบบเปิดอกคือตังค์หมดเลยเก็บตังค์รอเพนริลทีเดียว
                Last edited by Reality; 3 Nov 2007, 00:14:09.

Comment

- -
                  เสียดายตัง

Comment

Originally posted by Reality View Post

ถ้าให้ตอบแบบไว้ตัวก็ต้องบอกว่ามันยังแรงอยู่ผมใช้P4ตัวนี้เล่นเกมส์ DX10 ได้สบายๆ

ถ้าให้ตอบแบบเปิดอกคือตังค์หมดเลยเก็บตังค์รอเพนริลทีเดียว
                    -- P4

Comment

เคยเจองับอาการนี้ อายประเภทอยู่กะเรางอแง ยกถือร้านแล้วหายเนี่ย.... เปนได้จากหลายสาเหตุนะ...
                      1.PSU มีปัญหา...
                      2. กาดบางตัว/Ram มะแน่น (<<< ส่วนใหญ่ถ้าเป็นกาดจอ กับ แรม มานน่าจะร้องบ้างนะ ถ้าตอ่ ลำโพง M/B ไว้อะ)
                      3. สายไฟที่เสียบตามที่ต่างๆ ของ M/B มะแน่น
                      4. สายไฟ บางตัวช๊อต
                      5. สายไฟบ้านจ่ายมะพอ (<--- เคยเจอที แต่เปนต่างจังหวัด แบบป่าเขาเลยนะ ==a")

ps ตังหมดของท่านล่อซะ formula + 8800gts =="

Comment

PSUไม่เสียครับ แต่ลองเอา PSU ยี่ห้ออื่นมาเปลี่ยนครับ ขอให้เป็น Wattแท้เหมือน ASUSแหละครับ แต่คราวนี้ลอง enermax /coolermaster/.... เพราะเคยเจอกรณีPSUไม่Suportครับ
                        เช่น MB Biostar P35 ใช้ liberty 500watt เปิดไม่ติด ทีนี้มาใช้ Asus 550 watt เปิดติด

Comment

ยกไปเล่นที่ร้านเลยครับ

Comment

หลังจากได้ลองแก้ไขตามที่ทุกคนแนะนำก็ปรากฏว่าไม่ได้ผลครับ....

แต่วันนี้ยกไปยกมาอยู่ดีๆมันก็ติดครับก็เลยไม่มีปัญหาแล้ว...

ตกลงก็สรุปไม่ได้ว่าเป็นเพราะอะไร...

ถือว่ามันผีเข้าวันฮัลโลวีนแล้วกันนะครับขอบคุณทุกคนมาก....

Comment

Originally posted by Reality View Post

^^ เหมือนผมเลยรอสอย Q9450 แต่ตอนนี้ผมใช้ PD

Comment

Working...
                              X