Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำแนะนำในการ oc E2140 หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำแนะนำในการ oc E2140 หน่อยครับ

พอดีที่ผ่านมาเคยใช้แต่ AMD เพิ่งจะย้ายค่ายมาเล่น intel ก็ครั้งแรก อีกทั้งยังไม่ค่อยเข้าใจเกี่ยวกับระบบบัสเท่าไหร่อย่างของ cpu นี่บัส 800 ใช่มั๊ยครับ ส่วนเมนบอร์ดของผมมันสนับสนุนถึง 1066
    เวลาจะลากบัสต้องคำนึงถึงค่าอะไรบ้าง รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ

spec ครับ
    CPU : intel E2140
    Ram : Geil value 1gb/800 *2
    M/B : Gigabyte P35-DS3L

อันดับแรกก็ความร้อนเลยครับ อิอิ

Comment

ทำบีเซลครับ เปิดมาก็วิ่งที่ประมาณ 2.1 น่าคล๊อกได้อีกถึงประมาณ 2.8-.3.0 กิ๊กกว่าเลย
      ความร้อนไม่ต้องกลัวครับ ของผมแค่เล่นเน็ทปกติก็ประมาณ37-40 ผมใช้ E2180

Comment

เมื่อวานผมได้ลอง overclock ดู ลองปรับแค่เพิ่ม fsb เป็น 375 กับทดแรมเป็น 1:1 เทส superpi 32m ผ่านที่ 3 GHz ไฟ cpu 1.55 ส่วนไฟแรมและค่าอื่นๆยังไม่ได้ปรับอะไรเลย ผมสงสัยครับว่าโหมด C.I.A 2 ของบอร์ด gigabyte มันคืออะไรครับ แล้วช่วยอะไรได้บ้าง?

ส่วน bsel mod นี่ก็อยากทำครับแต่เสียดายที่บ้านไม่มี conductive pen อีกอย่างดูๆแล้วเหมือน cpu ผมจะตันแล้ว ลองลากไปที่ 3.2 ยังเข้าวินโดว์ไม่ได้เลย

Comment

ผมลาก e2160 ไปที่ บัส333*9 mem1000 cl4 4 4 12 ต้อง+ไฟ0.4
          ผลปรากฏบอร์ดร้อนฉ่า เพราะต้องเพิ่ม vcore เป็น 1.45625
          รัน orthos priority 9 ผ่าน แต่ความร้อนจะทะลุ ถึง 70 เสียวมาก ๆ
          แต่เสถียรดีครับ สงสัยต้องหาซิงค์ดี ๆ มาใส่

Comment

บอร์ดGiG..ไม่ต้องBselครับ,CIA2 เป็นรูปแบบการเพิ่มประสิทธิภาพให้กับเครื่องหรืออีกนัยนึงคือโอเวอร์คล๊อกแบบง่ายๆที่ทางGiG..เค้าจัดไว้ให้,ให้ปิดตัว CIA2 ไปครับถ้าเราจะโอเวอร์คล๊อกในรูปแบบของเราเอง

ปล.DS3R รึเปล่า ถ้าใช่บอกเลยว่าจับคู่ได้แหล่มมาก

Comment

Working...
            X