Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะอัพ Ram ไม่ทราบว่าตอนนี้ ยี่ห้อไหน รหัสอะไรมาแรงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะอัพ Ram ไม่ทราบว่าตอนนี้ ยี่ห้อไหน รหัสอะไรมาแรงครับ

มี 3 ยี่ห้อครับ ต้องการเอา DDR2 บัส 800 ความจุ 2 GB

1) G.Skill
    2) OCZ
    3) Gill

ไม่ทราบว่าในตอนนี้ ชิป รหัสไหน มาแรงแล้วน่าเล่นครับ จะเอาไปลากเพิ่มความแรง

ขอบคุณครับ

GSkill HZ ก็พอแล้วครับ

Comment

ถ้ามีตังก้เอาที่แพงที่สุดแหละคับ จำกัดที่ไหนก็ซื้อที่นั่นละกันชอบ G string คับ เอ้ย GSkill

Comment

ถ้าสมมุติว่าผมต้องการ ความจุ 2 GB ระหว่างใช้ 512*4GB กับ 1*2 GB ผลที่ได้แตกต่างกันไหมครับ

Comment

1GBx2 ดีกว่า ครับ

Comment

Originally posted by Alexis View Post
            1GBx2 ดีกว่า ครับ
            มีเหตุผลไหมครับ

Comment

ก็ประมาณว่าถ้าคุณใส่ 512*4 slot คุณก็จะเต็มวันข้างหน้าถ้าคุณต้องการ เพิ่มเป็น 4 GB คุณก็ต้องขายของเก่าทิ้ง ถ้าคุณใส่ 1GB*2 คุณก็ยังเหลือไว้ให้เพิ่มRAM อีก 2 slot
              (แต่ผมอยากรู้ว่า 512*4 กับ 1GB*2 ความเร็วจะต่างกันไหมครับ ผู้รู้ช่วยตอบทีครับ)

Comment

Originally posted by sak_zeal View Post
                มีเหตุผลไหมครับ
                ส่วนใหญ่ที่เป็น ***GB X2 จะเป็นแบบ dual channel ครับ ของ G-skill นะ ซึ่งจะให้ผลดีกว่า single channel แบบ 4 slot

คือถ้าเทียบระหว่าง 512MB single channel x4 slot กับ 1GB Dual channel x2 slot แบบที่เป็น Dual Channel จะดีกว่าครับ

Comment

อืมๆๆ ถ้า dual channel 512*4 มันก็จับคู่กัน dual channel ไม่ใช่หรอครับ

สมมุติว่ามัน dual channel หมดคือ 512*4 กับ 1*2 โดยความจุรวม 2 GB ความเร็วที่ได้มันแตกต่างกันไหมครับ

Comment

Working...
                  X