Announcement

Collapse
No announcement yet.

Intel VS AMD 45นาโน ใครแรงกว่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Intel VS AMD 45นาโน ใครแรงกว่า

Intel 45นาโนต่างกับ65นาโนไหมครับ เรื่องประสิทธิภาพ
    เพราะเห็นมีคนบอกว่า45นาโน คือการเอา core2 มาทำเป็น 45nm เฉยๆประสิทธิภาพไม่ได้เพิ่มขึ้นมากมายอย่างที่คิด
    (ถ้าไม่มีอะไรเพิ่มจะทำ45นาโนทำไม งั้น32นาโน 22นาโนจะมีมาทำไม)

AMD 45nm จะมาปีหน้ากลางปีแล้วมีอะไรเพิ่มมาเปล่าครับ หรือทำแค่45นาโนตามอินเทล แบบไม่ได้เพิ่มอะไร แค่ทำ45นาโนเฉยๆ

ตกลงมันเพิ่มอะไรครับ ต่างกับ65นาโนยังไง ถ้า45นาโนออกมาใครเก๋ากว่า

หมายเหตุ มาคิดอีกทีเห็นว่าเป็นกระทู้ล่อเป้า เพราะคำว่า VS ขอเป็นความรู้ละกัน ต้องขอโทษอย่างสูงครับ เดี๋ยวทะเลาะกัน -0-
    ปล. ผมไม่ได้แก้คำใหม่ แค่เพิ่มหมายเหตุและก็ขอโทษด้วยครับ
    Last edited by Zemos; 3 Nov 2007, 19:07:46.

ผมว่าถ้าจะโพสต์แบบนี้เพื่อเอาชนะกัน
    มันไม่มีประโยชน์อะไรนะครับ
    ดูจุดประสงค์กระทู้นี้กับกระทู้ที่ท่านไปขุดที่ อื่น
    ขอย้ำว่าขุดนะครับกระทู้เดือน ก.ย. (นี่เดือน พ.ย. แล้ว)
    ท่านจะมาสร้างกระทู้เพื่อสร้างความแตกแยกหรืออย่างไร
    สาวกฝั่งก็ย่อมจะโน้มเอียงตามฝั่งนั้นแหละครับ เพียงแต่อยู่กันอย่างสงบ
    แต่ผล Test ทั้ง2ตัวที่เอามาเทียบกันที่ท่านกล่าวมายังไม่มีเป็นตัวเป็นตนเลยครับ
    รอ Review ออกมาก่อนค่อยว่ากันอีกทีจะดีกว่าไหม

Comment

กระทู้ล่อเป้า.
      Last edited by buncha; 3 Nov 2007, 07:43:15.

Comment

ผมฟันธงให้ อันไหนใช้เงินเยอะกว่า อันนั้นแรง ถ้าซื้อรุ่นต่ำๆ ถูกๆ แล้วคาดหวัง หรือคะนองใจในบารมีความแรงของซีพียูรุ่นใหญ่ๆของแต่ละยี่ห้อ นั่นแปลว่า ท่านตกเป็นเหยื่อของการโฆษณาการสร้างภาพลักษณ์

Comment

ไม่รุ้ แต่รุ้แต่ว่า AMD มาอยุ่ในมือ OCZ แล้ว แต่...รอ เมนบอร์ด

Comment

เห็นคล็อคกันไป 3-5กิ๊ก แต่ทานโทษ ใช้งานจริงไม่ได้

คล็อค 4 จิ๊ก เอาไปเปิดเว็บ ดูหนังฟังเพลง เล่นเกม ไร้สาระโคตรเลย

ลองเอา ซีพียู ที่ได้ความแรงระดับ 4 จิ๊ก ไปเอ็นโคทหนังสิ แล้วจะเห็นว่ามันมีประโยชน์

Comment

Originally posted by alizt View Post
              เห็นคล็อคกันไป 3-5กิ๊ก แต่ทานโทษ ใช้งานจริงไม่ได้

คล็อค 4 จิ๊ก เอาไปเปิดเว็บ ดูหนังฟังเพลง เล่นเกม ไร้สาระโคตรเลย

ลองเอา ซีพียู ที่ได้ความแรงระดับ 4 จิ๊ก ไปเอ็นโคทหนังสิ แล้วจะเห็นว่ามันมีประโยชน์
              หนังอะไรล่ะครับ

คอมแรงๆ หน้าที่มันคือ คิดเลขให้เร็วๆ ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเน็ต (เล่นเกมบ้าง แต่ไม่ค่อยมีเวลาเล่นเต็มๆหรอก เพราะงานมันเยอะ) จะเอาอะไรกะมันอีกอีกละครับ

Comment

อินเทล 45nm 4.2Ghz รู้สึกว่าจะใช้งานจริงได้นะครับ กะซิง้ธรรมดาอ่ะ Quad ด้วยนะ

ถ้า 2core รู้สึกว่าจะชิวๆมากเลย 4Ghz เนี่ย

รอดูบาเซโลน่าอ่ะครับ มีผลเทสออกมาเยอะแล้ว แต่ไม่เห็นมีที่ไหนลากโชว์ทีเลย

มันจะไปคุ้มจริงๆตอนลากแหละครับ ว่าลากในระดับที่ใช้งานได้ ไม่ร้อน ตัวไหนจะแรงกว่า ยิ่งถ้าซิ้งเดิมได้ยิ่งคุ้ม

Comment

ท่านKhowครับ ผมไม่ได้ขุดนี่ครับ ผมเห็นก็เลยเกิดความสงสัยและอยากรู้เรื่องAMD3หัวที่จะออก มันเป็นไง
                  และก็ไม่ได้เกี่ยวด้วยว่าผมไปขุดกระทู้เืดือนก.ย. (ไม่มีเหตุผลที่จะขุด ขุดเพื่อ.......? เดือนก.ย. แล้วไง)

ปล.ที่ตั้งกระทู้นี้ก็อย่างที่บอกไป ความอยากรู้ ไม่ใช่ชัยชนะส่วนตัว (ถ้าอินเทล45นาโนแรงกว่า ผมอาจได้โล่มั้ง)

Comment

Originally posted by Zemos View Post
                    Intel 45นาโนต่างกับ65นาโนไหมครับ เรื่องประสิทธิภาพ
                    เพราะเห็นมีคนบอกว่า45นาโน คือการเอา core2 มาทำเป็น 45nm เฉยๆประสิทธิภาพไม่ได้เพิ่มขึ้นมากมายอย่างที่คิด
                    (ถ้าไม่มีอะไรเพิ่มจะทำ45นาโนทำไม งั้น32นาโน 22นาโนจะมีมาทำไม)

AMD 45nm จะมาปีหน้ากลางปีแล้วมีอะไรเพิ่มมาเปล่าครับ หรือทำแค่45นาโนตามอินเทล แบบไม่ได้เพิ่มอะไร แค่ทำ45นาโนเฉยๆ

ตกลงมันเพิ่มอะไรครับ ต่างกับ65นาโนยังไง ถ้า45นาโนออกมาใครเก๋ากว่า
                    ผมไม่รู้นะครับ ว่าคุณมีเจตนาอะไร

แต่ขอตอบละกันครับ ว่า ประเด็นแรก Intel และ AMD ใครแรงกว่านั้น ไม่มีข้อสรุปครับ

ประเด็นที่ 2 ลองนึกภาพ เครื่องใช้ไฟฟ้าแบบเดียวกัน ที่มีการกินไฟลดลงครับ นั่นคือ เหตุผลหนึ่งที่ทำ 45nm ครับ

เหตุที่สอง หลักๆเลยก็คือ เมื่อกินไฟน้อยลงแล้ว แต่ก็มีประสิทธิภาพที่ดีขึ้นในการกินไฟเท่าๆกันกับของเก่าครับ

คงเข้าใจแล้วนะครับ ว่าจะทำออกมาให้เป็น 32nm 22nm ให้เล็กเรื่อยๆทำไม

ประเด็นที่ 3 AMD 45nm จะเป็นโครงสร้างใหม่ครับ มีอะไรเพิ่มแน่นอน รอดูต่อไปเองละกัน ไม่ต้องตั้งถามมากมาย มันเจตนาส่อถึงความบ้าสงครามครับ

ประเด็นสุดท้ายที่ถาม ก็คือ 65nm กับ 45nm ออกมาใครเก๋ากว่า ต้องบอกว่า สำหรับ 2 ค่ายนี้ 45nm เก๋ากว่าอย่แล้วครับ เพราะมันผลิตทีหลัง การบริโภคไฟลดลงแต่ประสิทธิภาพเพิ่มขึ้น และยังมีเทคโนโลยีและสถาปัตยกรรมที่ดีกว่าเก่า จึงไม่มีทางที่จะแพ้ cpu รุ่นเก่าๆที่มีส่วนเหล่านี้ด้อยกว่าครับ

ทำออกมาใหม่ แต่ห่วยกว่าเดิม ใครจะใช้ล่ะครับ [เหมือน pentiumD ล่ะ ห่วยกว่าเก่า]

ปล.ที่บอกว่า "สำหรับ 2 ค่ายนี้" หวังว่าคงรู้ๆกันว่า "ค่ายที่ 3" คือใคร นะ

Comment

เจตนามันสื่อครับ กระทู้ที่เกิน 15วัน(Rep สุดท้ายก่อนท่านตอบมันอยู่วันที่ 23ก.ย. วันที่ท่านไปตอบมันปาไปเดือน พ.ย. แล้วครับไม่ขุดไม่รู้จะเรียกว่าอะไรแล้วล่ะครับ กระทู้เก่าเป็น 1เดือนกว่าๆเนี่ยขนาดที่ OCZ ก็เรียกขุดเหมือนกันครับ) มันจะตกไปหลายหน้าครับ (ต้อง searchถึงจะเจอ) ตามมารยาทที่โน่นไม่ควรไปดันมันขึ้นมาจะดีกว่าสงสัยก็ถามกันตรงโน้นตั้งกระทู้ใหม่ก็ว่าไป
                      การที่ท่านไปตอบเพื่อจะดันมันขึ้นมาก็คือขุดนั่นแหละครับ
                      และที่สำคัญผลเทสที่ OCZ ยังไม่ออกอย่ารีบด่วนตัดสินและที่สำคัญ Mainboard รองรับ AM2+ ยังมีไม่มาก

ที่บ้านก็มีใช้ทั้ง2ค่าย(วางข้างกันด้วยเพราะน้องผมชอบอินเทล)แหละครับมันก็ไม่กัดกันแต่อย่างใด

Comment

Originally posted by _d View Post
                        หนังอะไรล่ะครับ

คอมแรงๆ หน้าที่มันคือ คิดเลขให้เร็วๆ ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเน็ต (เล่นเกมบ้าง แต่ไม่ค่อยมีเวลาเล่นเต็มๆหรอก เพราะงานมันเยอะ) จะเอาอะไรกะมันอีกอีกละครับ
                        หนังโป๊ไงครับ ไม่น่าถาม

หนังอื่นๆ ดูแล้วมันไม่ดึ๋งดั๋งปึ๋งปั๋งครับ

หนังโป๊มีประโยชน์ต่อสุขภาพและร่างกายนะครับ อย่าดูถูกเชียว

คอมแรงๆ แบบแรงจริงๆ ผมว่าแรงที่สุดในตอนนี้คือไว้ทำพวกอนิเมชั่นครับ ทำ farm เข้าไป

Comment

ข้อดีของเทคโนโลยีการผลิตที่เล็กลงคือ
                          1. ทำให้ผู้ผลิตสามารถปั๊มตัวชิพ CPU ออกมาได้เยอะขึ้นในแผ่นเวเฟอร์พื้นที่เท่าเดิม (อันนี้เป็นผมดีทางตรงต่อผู้ผลิตในด้านการเพิ่มกำลังการผลิตและลดต้นทุนการผลิต ส่วนผู้บริโภคถ้าเขาไม่ลดราคาให้ก็ไม่มีผลประโยชน์ใดๆ)
                          2. มันมีแนวโน้มที่จะทำให้ประหยัดไฟมากขึ้นและร้อนน้อยลง (มันไม่แน่เสมอไป แล้วแต่การออกแบบ อันนี้เป็นผลดีต่อผู้บริโภคและผู้ผลิตเองด้วย)
                          3. มีแนวโน้มที่จะไปได้ที่ real time clock มากขึ้น (อันนี้เป็นผลดีต่อผู้ผลิตตรงที่ได้ออกรุ่นใหม่ๆได้หลากหลายขึ้นตาม real time clock และต่อผู้บริโภคที่นิยมเอาไป OC แต่กับผู้ไม่เอาไป OC ไม่มีผลใดๆ)

ดังนั้นลำพังการลดขนาดเทคโนโลยีการผลิต ไม่ได้ทำให้มันแรงขึ้น แต่จะทำให้มันมีแนวโน้มที่จะสามารถ OC ไปได้ไกลขึ้นที่ไฟต่ำลงครับผม ตัวอย่างเช่น
                          1. ตอน Intel เปลี่ยนจาก 130 nm เป็น 90 nm ทำให้ Pentium IV สามารถลากแตะ 4.0 GHz ไหวแต่กินไฟมหาศาลแถมร้อนตับแลบ ซึ่งที่เดิมๆ real time clock พอๆกันมันแทบไม่ได้แรงขึ้นไปกว่าเก่าเลย
                          2. ตอน AMD เปลี่ยนจาก 130 nm เป็น 90 SOI เจ้า Winchester ก็ไม่ได้แรงไปกว่า K8 รุ่นบุกเบิกเท่าไหร่เลย แต่ลด TPD ลงเท่านั้น แถม 90 nm SOI รุ่นแรกๆยังลากได้แย่กว่า 130 nm บางตัวเสียอีก
                          3. ตอน Intel เปลี่ยนจาก Pentium 4 5XX เป็น 6XX เพื่อยกการผลิตเป็น 65 nm เทียบกันตรงๆที่ clock เท่ากันต่างกันราวๆ 5% เท่านั้นครับ แต่ทำให้กำแพง 4 GHz ทำลายได้ง่ายขึ้นโดยไม่ต้องพึ่งน้ำ
                          4. ตอน AMD เปลี่ยนจาก 90 nm เป็น 65 nm ไม่ส่งผลต่อความแรงใดๆทั้งสิ้น แต่ก็ทำให้พวก X2 ทำลายกำแพง 2.7 GHz กันง่ายขึ้นมาก

ไอ้ที่ส่งผลต่อความแรงจริงๆ คือการยกระดับสถาปัตยกรรมแบบถึงรากถึงโคนเหมือนที่
                          1. Intel เปลี่ยนจาก Netbrust เป็น Coremicro ที่ยกระดับความแรงแบบก้าวกระโดด
                          2. AMD เปลี่ยนจาก K7 เป็น K8 ที่พลังเพิ่มขึ้นอย่างน่าประทับใจ
                          เป็นต้น

Comment

Originally posted by tgst View Post

ปล.ที่บอกว่า "สำหรับ 2 ค่ายนี้" หวังว่าคงรู้ๆกันว่า "ค่ายที่ 3" คือใคร นะ
                            ใครเหรอครับ ไม่รู้จริงๆอ่ะ IBM SONY APPLE VIA SIS TOSHIBA SUN NVIDIA MICROSOFT หรือพันธมิตรแห่งแหวน ??

มีใครจะทำอะไรใหม่อีกแล้วเหรอครับ

Comment

Originally posted by ARES View Post
                              ใครเหรอครับ ไม่รู้จริงๆอ่ะ IBM SONY APPLE VIA SIS TOSHIBA SUN NVIDIA MICROSOFT หรือพันธมิตรแห่งแหวน ??

มีใครจะทำอะไรใหม่อีกแล้วเหรอครับ
                              ถ้าในตอนนี้ผมยังยกให้ IBM อยู่ นะ ในเรื่อง "Cell" ที่กำลังจะมีรุ่นที่สอง ในความเร็ว 6Ghz ออกมา และถือเป็น next generation cpu ตัวหนึ่งในเรื่อง สถาปัตยกรรม ของมัน

ถ้าในสมัยหน้า ในสมัย gpu+cpu ไม่แน่ว่า nvidia อาจจะออกมาดิ้นรนทำอะไรใหม่ๆก็ได้

microsoft ปล่อยให้มันทำ windows ตัวใหม่ที่กำลังจะออกแทน vista ไปเถอะ ที่ว่าเป็น 64 bit แท้ ไม่ใช่ลูกครึ่งอ่ะ นอกนั้นคงทำไรไม่เป็นนอกจากออกเกม xbox360 กะ บล็อก xbox live ในไทย

APPLE ก็เหมือนจะใช้แต่ intel แล้วนะ ไม่รู้ดิ ว่ามันคิดจะทำไรรึเปล่า

นอกนั้นไม่น่ามีไร จับมือเป็นพันธมิตรไปเรื่อย แต่ยังไม่เห็นทำอะไรเป็นชิ้นเป็นอันซักกะที

IBM กะ AMD มันก็มีพันธมิตรกันอยู่นี่??? หรือผมจำผิด มีก็แต่ Intel นี่แหละ ท่าทางหัวโด่เด่กว่าใครเพื่อน

Comment

Working...
                              X