Announcement

Collapse
No announcement yet.

8800GT ปะทะ Crysis จะรอดมั้ยมาดูกัน (56K warning)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 8800GT ปะทะ Crysis จะรอดมั้ยมาดูกัน (56K warning)

มีหลายคนขอให้ลอง Crysis กับ vista หลังจากวิจัยอยู่พักนึง ได้ผลออกมาว่าผม print screen ไม่ติด ^^'' ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน
    เอาเป็นว่าสำหรับวิสต้า เท่าที่ลองมันกระตุกกว่า XP ทั้ง High และ Very high ครับ โดยเฉพาะ Very high กระตุกจนเหลือเลขตัวเดียวเลย (ที่ความละเอียด 1650*1080 2xAA)

งั้นมาดูผลการรัน Crysis บน XP โดย 8800GT กันครับ
    ระบบที่ใช้ทดสอบ
    CPU E4400@3.6G
    แรม Kingston value DDRII667 2*1G @1000 CL4-4-4-12
    เมนบอร์ด Gigabyte P35-DS3R วิ่งที่บัส 400*9
    การ์ดจอ Spark 8800GT@720/1900

*รูปที่ปรากฏเป็นการเล่นที่ความละเอียด 1650*1080 2xAA ทั้งหมด โดยจะแยกเป็น High กับ Very high setting วิธิสังเกตง่าย ๆ ดูที่ fram rate ครับ *

รูปแรกที่ต่างกันชัด ๆ ระหว่าง high กับ very high ก็เงาครับเงา very high จะดูนุ่มสมจริงกว่า
    Attached Files

มาดูตอนกลางวันกันบ้าง จะเห็นได้ว่า very high นอกจากเรื่องเงาแล้ว texture จะมีความละเอียดกว่าแบบพอดูออก

Comment

มาดูฉากพระอาทิตย์ขึ้นกัน จะเห็นได้ว่า very high ให้ความรู้สึกสมจริงต่างกันพอสมควรเลยครับทั้งการสะท้อน ผิวน้ำ การฟุ้งของแสงเวลาทอดผ่านทิวเขาและจะสังเกตได้ว่ามีที่ high setting มีการตัดต้นมะพร้าวที่อยู่ไกล ๆ ด้านหลังออกไปด้วยครับ

Comment

เอฟเฟคเรื่องแสงนี่เป็นสิ่งที่ทำให้บรรยากาศในการเล่นต่างกันอย่างเห็นได้ชัดครับระหว่าง high กับ very high

Comment

มาดู เรื่อง texture กัน สำหรับผมไม่ค่อยต่างเท่าไหร่ ที่เห็นได้ชัดก็หินปูดไม่เท่ากัน

Comment

สวยครับ fram rate 20 เนี่ยกระตุกไหมครับ

สเปคท่านรัย 3d 06 ได้เท่าไหร่อะครับ

Comment

ดูกันอีกทีครับก้อนหินและก้อนหิน

Comment

แล้วถ้า very 1024*768 no aa จะได้FPSเท่าไรครับ

Comment

ชอตเด็ดครับ จะเห็นได้ว่าที่ very high ไซโคกับหัวหน้าเรามีตีนกาเพิ่มขึ้นมาคนละเส้น

Comment

-*- very high 20 fram rat กระตุกไหมอะ ?

แต่เกมส์มันโหดมากจริงๆ

Comment

อ่อ และถ้าคุณอยากรู้ว่า high กับ very high ต่างกันอย่างไรให้ไปดำน้ำ ใช่แล้วครับดำน้ำ บรรยากาศเหมือนไปดำน้ำจริง ๆ เลย ปะการังสวยแจ่มมีแสงลอดจากผิวน้ำฝูงปลาว่ายผ่านไป อ๊ากกก จะสมจริงเกินไปแล้ว >.<

Comment

เหมือนน้ำจะใสมาก

Comment

ปรับให้เหลือ 1280*960 จะกระตุกน้อยลงไหมครับ

Comment

สรุปแล้ว 8800GT สามารถเอาตัวรอดจาก Crysis ที่ 1650*1080 2xAA high setting ไปได้อย่างฉิวเฉียดครับ สบายใจได้ ^^

แต่ขอบอกว่า high กับ very high บรรยากาศในการเล่นต่างกันคนละเรื่องเลย very high ให้ความรู้สึกเหมือนไปเที่ยวเกาะชมปะการังจริง ๆ เลยครับ โอยสงสัยต้องหาอีกตัวมา SLI >.<

ปล. ไม่ต้องไปเล่นบนวิสต้าหรอกครับเล่นบน XP แล้วไปแก้ setting ดีกว่าลื่นกว่าเยอะ เซ็งไอ้บิลฮั้วขายของอยู่ได้

Comment

โหหหห โหดมากจิงๆ

Comment

Working...
                              X