Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากถามราคา เลื่อยฉลุ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากถามราคา เลื่อยฉลุ

ราคา เลื่อยฉลุ กี่บาทครับ สามารถตัดฝาข้างเคสได้ไหมครับ

เท่าไรๆครับ อยากลองโมเคสเอง ที่บ้านไม่มีเครื่องมือครับ สามารถหาซื้อได้ที่ไหนครับ

ร้านเครื่องเขียนเลยครับ มีตั้งแต่ 50-400 กันเลย เลือกตามทุนที่มี
    ถามว่าตัดฝาเคสได้มั๊ย? ได้ แต่ต้องพยายามหน่อยใบซื้อมาเยอะๆ

Comment

ตัสเคสคงต้องใช้รุ่นก้านยาวๆละครับ ผมเคยลองกับเคสGViewนั SECCหนาแค่0.6มิล ยังตัดได้ไม่ถึง10เซ็นเลยครับ

เปลี่ยนไปใช้ เลื่อยตัดเหล็ก ไวกว่าเยอะ แล้วเอาตะไบตามเก็บเอาง่ายกว่า

Comment

เครื่องเขียนมีหรอครับ บอกพนักงานขายว่าซื้อ เลื่อยฉลุหน่อย ใช่ไหม เเล้วราคาไหนเหมาะกับการตัดฝาข้างอ่ะครับ

Comment

ผมซื้ออันละ 30 บาทอ่ะ ส่วนใบเลื่อยก็มี ถูกๆ 12 บาท (เอามาตัดแล้วขาดบ่อยคับ) แล้วก็มีอย่างดีๆเลย น่าจะทนหน่อย 25 บาท

Comment

ผมใช้ครีมตัดเหล็กอ่ะครับ ตัดเสร็จก็ตะไบเก็บงาน

Comment

Originally posted by AntiBody View Post
              ผมซื้ออันละ 30 บาทอ่ะ ส่วนใบเลื่อยก็มี ถูกๆ 12 บาท (เอามาตัดแล้วขาดบ่อยคับ) แล้วก็มีอย่างดีๆเลย น่าจะทนหน่อย 25 บาท
              พี่ซื้อยุไหนหรอครับ เรื่องตัดนี้ตัดง่ายไหม

Comment

ผมว่าต้องใช้ความพยายามมาก เอาเรื่องละมั่ง เว้นแต่หาซื้อใบเลื่อยดีๆแพงๆน่าจะไหว

Comment

เเล้วหาซื้อที่ไหนครับ

Comment

Originally posted by bombomboy View Post
                    พี่ซื้อยุไหนหรอครับ เรื่องตัดนี้ตัดง่ายไหม
                    ซื้อที่พวกร้านเครื่องเขียนอ่ะครับ มีขาย (ที่ประจวบนะ ) ที่อื่นนะจะมีด้วยแหละ

เรื่องตัดก็ ต้องใจเย็นๆครับ ใบมันขาดง่าย

Comment

ราคาร่าวๆ ใน กทม โฮมโปร - หร้านไฟฟ้าประปาทั่วไป ราคา เอิ่ม.... ต่างกันมากๆ

ฉลุ U

แบบทั่วไป 80 - 150 บาท ยี่ห้อ SOLO 250 บาท สะแตนเล่ 750 บาท อีกิป 1200+ บาท

ฉลุ U ป้านๆ จะกว้างๆ หน่อยนึง คล้ายๆเลื่อย แต่ยังโค้งๆ อยู่

แบบทั่วไป 80 - 200 บาท ยี่ห้อ SOLO 250 บาท สะแตนเล่ 950 บาท อีกิป 1000+ บาท

ฉลุ U โค้งๆ ถ้านึกถึง ที่หิ้วปืน M16 หรือ M4A1 น่าจะนึกออก

แบบทั่วไป 150 - 300 บาท ยี่ห้อ SOLO 300+ บาท สะแตนเล่ 1000+ บาท อีกิป 1200+ บาท

Comment

เลื่อยฉลุงานช่างกับเลื่อยฉลุการฝีมือจะแตกต่างกันนิดหน่อย
                        เลื่อยฉลุงานช่างแบบในรูป ต้องหาซื้อในร้านขายอุปกรณ์เครื่องมือช่างครับ
                        ส่วนเลื่อยฉลุการฝีมือ หาซื้อได้ตามร้านเครื่องเขียนหรือที่ศึกษาภัณฑ์พานิชย์ครับ
                        ราคาจะต่างกันขึ้นอยู่กับคุณภาพและชื่อยี่ห้อ
                        เลื่อยฉลุการฝีมือและใบเลื่อยธรรมดาๆสามารถตัดเคสได้แน่นอนครับ
                        ( ผมลองทำตามที่ไม่แน่ใจครับว่าป๋าแอ๋ว- ป๋าเอก หรือทายาทหมื่นร้านท่านพานทอง เป็นคนบอก )
                        แต่อย่างที่ป๋าเอกบอกครับ ต้องใช้ความพยายามและความอดทนใจเย็น
                        ช่วงที่ยากก็ตอนที่ใบเลื่อยยังไม่กินเนื้อเหล็ก ต้องค่อยๆทำอย่าออกแรงมากครับ
                        หลังจากที่ใบเลื่อยกินเนื้อเหล็กแล้วก็รักษาจังหวะการเลื่อยให้สม่ำเสมออย่ากดอย่ากระชาก
                        อีกอย่างที่ต้องระวังคือการยึดจับชิ้นงาน สำคัญมากครับต้องยึดฝาเคสให้ดี
                        เวลาเลื่อยฝาเคสมันจะดิ้นครับ ดีดไปดีดมาถ้าเรายึดจับไม่ดีใบเลื่อยหักหมดครับ
                        หาที่เหมาะๆ " มือจับ-แขนกด-อกยึด " แล้วค่อยๆเลื่อยไปใจเย็นๆครับ

ปล . ตอนนี้คิดดัดแปลงจะเอาใบเลื่อยตัดเหล็กใบเล็กๆมาใส่แทนใบเลื่อยฉลุครับ

Comment

น่าชื้อ เนนอะ

Comment

Working...
                          X