Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมมีปัญหาในการ OC Biostar TA690G ท่านใดช่วยทีเถิด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมมีปัญหาในการ OC Biostar TA690G ท่านใดช่วยทีเถิด

คือพึ่งถอยมาวันนี้เองครับ ปัญหาคือผมไม่สามารถอัด HTT bus เกิน 245 ได้เลย
    พอไม่ทดแรม ก็เข้า windows ไม่ได้เพราะ บัสแรมมากเกินไปไม่เสถียร
    พอทดแรมเป็น 533 หรือ 400 มันก็ร้องปี๊บๆตลอด ไม่สามารถใช้งานอะไรได้ ลองปรับลดตัวคุณ HTT ก็ไม่ได้ผล
    ทำทุกวิถีทางแล้ว ยังไงๆก็ลากไม่ไป ใครใช้บอร์ดนี้อยู่ช่วยผมทีเถิด
    ขอบคุณครับ

cpu แรม ? หรอครับ

Comment

ก็ bus ramซัก 667 ครับ ยัดไฟ แรมหน่อย cl 4-4-4-10-14 นะครับลองดู

Comment

ขอบคุณครับ
        CPU เป็น X2 4000+
        Ram Rox DDR2 667 1 GB*2
        Biostar TA690G

มันแปลกๆตรงที่แม้จะทดตัวคูณ CPU แค่ไหนก็ตามก็ไม่สามารถลากทะลุ 245 ได้เลยครับ ผมลองที่ตัวคูณ 5 ก็ยังไปไม่เกิน 245
        แถมเวลาตั้งค่าแรมให้เป็น 533 หรือ 400 ทีไรมันจะไม่สามารถ boot ติดเสมอเลย จึงสงสัยว่าเป็นที่อะไรกันแน่

Comment

บัสปกติ ตอนนี้คือ200*10.5=2100mhz
          ลองปรับบัส cpuเป็น 260 ตัวคูณ เป็น 10
          ตั้งค่าแรม เป็น 533 หรือ 667 Cl 5 5 5 15 25
          ไฟ cpu 1.375 v.
          ไฟแรม 2.1v.

Comment

ลอง Auto Overclock หรือยัง V12 ไปเลย 240*10.5 = 2520 แน่นอน

Comment

สงสัยจะตัน!! ขนาดของท่านวิกร อะครับ 6000+ บัสตัน 260!! ป๊าด

Comment

ขอบคุณทุกท่านครับผม
                1. Auto OC ทำได้ปติ ไม่มีปัญหาครับ แต่อยากไปไกลๆ เลยลอง OC เองแต่ไปไม่ได้ซักกะที

บัสปกติ ตอนนี้คือ200*10.5=2100mhz
                ลองปรับบัส cpuเป็น 260 ตัวคูณ เป็น 10
                ตั้งค่าแรม เป็น 533 หรือ 667 Cl 5 5 5 15 25
                ไฟ cpu 1.375 v.
                ไฟแรม 2.1v.
                ลองแล้วครับ ปรับยังไงๆ ก็ไม่สามารถไปที่ HTT เกิน 250 ได้เลย ทำไงต่อดี
                ผมลองเปลี่ยน version ไบออสแล้วก็ไม่ช่วยอะไรอ่ะครับ

Comment

เอามาแลกของผมป่ะครับ m2n32 sli premium บัส 335 ชิลๆ

Comment

ผมไม่รู้มันเป็นปัญหาที่อะไร เพราะอ่านเว็ปไหนๆเขาก็พากัน HTT 270-280 ชิวๆ

Comment

แรมก็อาจมีส่วนครับ

Comment

เจอปัญหาแล้วครับ คือมีแรม 1 แถวที่มันดื้อไม่ยอมวิ่ง (แม้จะทดเป็น bus 200 มันก็ยังดื้อ)
                        พอถอดแรมออก 1 แถวอัดได้ HTT 259 แล้วครับผม แต่พอเอาไอ้แถวที่ไม่ยอมวิ่งมาใส่เข้าไปกลับอัดไม่ไปเสียนี่...............
                        ขายแรมทิ้งซะดีไหมเนี่ย
                        Last edited by digimontamer; 4 Nov 2007, 10:07:14.

Comment

ที่หมายถึงนี่คือ FSB หรือเปล่าครับ HTT มัน Hyper Transport Technology

Comment

ใช่ครับ HTT bus ผมหมายถึง FSB
                            เพราะ AMD มันไม่มี FSB หน่ะครับเลยเรียก HTT bus กันแทน เอา HTT bus*ตัวคูณ HTT รวมเป็น HTT Link

Comment

ผมว่า M/B ไม่ดีคับ ผมขายยู่ มีแต่ลูกค้าเอามาเคลม ขนาดส่งเคลมกลับมายังใช้ไม่ได้อีก
                              อิอิ ลองเปลี่ยน M/B ดูน่ะคับ

Comment

Working...
                              X