Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ มีปัญหาคอมใหม่ เข้าbiosไม่ได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับ มีปัญหาคอมใหม่ เข้าbiosไม่ได้

อาการคือ เปิดเครื่องแล้วไฟติด แต่ไฟ led ของ hd มันสว่างขึ้นเป็นจังหวะ o....o.....o......o.....o แบบนี้ครับ

ภาพไม่ขึ้นที่หน้าจอเลย พัดลมcpu ก็หมุนติ้ว ลองถอดhd ออกทั้ง2ตัวก็ไม่ต่างอะไรเลย

รบกวนทีนะครับ

เครียร์ CMOS / ถอดถ่านเมนบอร์ด ออกลองดูครับ
    แล้วก็ใส่เอาไปใหม่ เผื่อ BIOS มันเอ๋อ นะ

Comment

กำลังลองดูครับ เดี๋ยวมาบอกผล

Comment

ได้ละครับ ขอบคุณจ๊ะ

แล้วตรงหน้าแรก bios

หลัง hd แต่ละตัว มันขึ้น capable but disable

Comment

Originally posted by hkterror View Post
          ได้ละครับ ขอบคุณจ๊ะ

แล้วตรงหน้าแรก bios

หลัง hd แต่ละตัว มันขึ้น capable but disable
          ^^
          รอท่านต่อไป ครับ

Comment

เจอละครับ ใน bios มันปรับ enable ได้

................

แต่ทำไงดีครับ ผมดูข้อมูลในหน้าแรก bios

ตรงแรม มันขึ้นว่า ddr2 533

แต่ผมซื้อมา 667
            จากร้าน J.I.B วันนี้

ที่หน้ากล่องก็เขียน 667 ที่แรมก็เขียน 667

มันเป็นที่ตั้งค่าไม่ถูกปะครับ เลยทำให้เห็นต่ำกว่าของจริง หรือว่าที่ร้านโกง!

Comment

แรมโดนโกงหรือเปล่าเนี่ยย

Comment

งั้นดูที่โปรแกรม cpu z หน้า SPD ดูสเปกแรมดูนะ
                ดังรูปคือบัส 667 นะ (333 x 2 + 1 มั้ง) 555+

Last edited by TWK.; 4 Nov 2007, 21:04:42.

Comment

ใช้ wireless network แบบ usb พอเสียบเข้าไปแล้วมันไม่ตอบสนองเลย ทำยังไงดี

Comment

ดูด้วย cpu-z ละ มันขึ้นว่า pc2 5300 333mhz จริงๆ แต่ตรง manufacture มันเป็น samsung อะ

แล้วก็ที่แถบ memory มันขึ้นความเร็วแค่ 266
                    มีวิธีปรับให้ได้เต็มไหมอะ

Comment

Originally posted by hkterror View Post
                      ดูด้วย cpu-z ละ มันขึ้นว่า pc2 5300 333mhz จริงๆ แต่ตรง manufacture มันเป็น samsung อะ

แล้วก็ที่แถบ memory มันขึ้นความเร็วแค่ 266
                      มีวิธีปรับให้ได้เต็มไหมอะ
                      นั้นละบัส 667 นะ
                      คงต้องไปเซ๊ตที่ BIOS แล้ว ละ ใช้เมนบอร์ดอะไร นะ
                      เดี๋ยวหา BIOS ตัวอย่างการปรับบัสแรมให้

Comment

alive nf6g vsta ครับ

Comment

alive nf6g vsta ครับ
                          เข้า BIOS ไปตามนี้เลย แล้วปรับเลือก 667 ละ กด F10 SAVE จบ

Comment

ครับ ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะไปปรับ

แล้วพอรู้ไหมครับว่าทำไมมันเป็น samsung manufacture ใช่ kingston หรือเปล่าเนี่ย มันดีกว่าหรือแย่กว่า mf:kingston ครับ

แล้วhd มันขึ้นแค่ sata 1 เอง อะ hd เป็น sata 2
                            อ่านใน manual ดู เหมือนต้องไปปรับในสาย power ที่จ่ายเข้า hd แต่มันมีแค่ ของ western กับ samsung? ถ้าจำไม่ผิด แต่ตอนนี้ใช้ seagate ต้องปรับแบบไหนอะ

Comment

หุหุหุ
                              ไม่รู้ครับ รอท่านต่อไป

Comment

Working...
                              X