Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากรู้ความแตกต่างในการทำงานของCache 2MB กับ 4MB อะครับว่าต่างกันมากมั้ย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากรู้ความแตกต่างในการทำงานของCache 2MB กับ 4MB อะครับว่าต่างกันมากมั้ย

ในกรณีที่ความเร็วของ CPU ไม่ได้แตกต่างกันมากนะครับ

แล้วCacheเยอะๆนั้นส่วนใหญ๋จะเห็นผลเกี่ยวกับการใช้งานทางด้านไหนมากอะครับ

จะเอาไปใช้ในการประกอบการตัดสินใจซื้อเพราะว่าไม่อยากซื้อของแพงถ้าไม่ได้ใช้มันจริงๆอะครับ

ขอบคุณครับ

ต่างกันพอสมควรครับ แต่สิ่งที่สำคัญกว่าคือสถาปัตยกรรมของ core มากกว่าครับ

ถ้าทำงานด้าน graphic จะได้ใช้เยอะครับ แต่ถ้า office เกมส์ทั่วๆไป ก็ไม่ต้องใช้เยอะมากครับ

สังเกต AMD สิครับ ขี้เหนียว cache แต่ก็ยังแรงใช้ได้

Comment

Cach คือ หน่วยความจำที่ใกล้ cpu มากที่สุดครับ CPU ต้องติดต่้อกับ RAM เพื่อส่งถ่ายข้อมูล ถ้า RAM น้อยก็จะช้า

แต่ Cach จะเป็นหน่วยความจำใน CPU เลย ยิ่งมีมาก ทำให้ CPU ทำงานได้เร็ว ไม่ต้องไปพึ่งแรมเพียวๆ เพราะว่า ความเ็ร็วของ CPU วิ่งไปกันเป็น GHz แต่ RAM ได้แค่ 533/667/800 MHz เอง

ยิ่ง cach มากยิ่งแรงครับ แต่ก็อย่างว่า อยู่ที่สถาปัยตกรรมด้วย เพราะ AMD cach สู้ Intel ไม่ได้แต่แรงๆ พอๆ กัน

Comment

แรงพอๆกัน แต่ถูกกว่า เยอะ คับ
        คอมเครื่องแรก Intel
        คอมเครื่องสองนี่เชียร์ AMD จังเรา - -*

Comment

แล้วถ้าเป็น notebook นี่ควรจะเอา 4M หรือ 2M ดีอะครับ

Comment

ลืมบอกไปว่าเล่นเกมส์พอสมควรครับ

Comment

ถ้าใน cpu ความถี่ที่เท่ากันหล่ะก็ ต่างน้อยครับ

Comment

notebook นี่ควรจะเอา 4M ครับ แต่ถ้าราคามันต่างกันแบบ overๆ 2M ก็พอและงับ
                Last edited by mooh; 2 Nov 2006, 03:14:23.

Comment

notebook 2M ก็น่าจะพอแล้วนะคับ

Comment

ที่ความเร็วสัญญานนาฬิกาเดียวกัน รุ่นที่มี L2 Cache สูงกว่าน่าจะทำงานเร็วกว่าประมาณ 5-10%

Comment

อยู่ที่การใช้งานด้วยครับ ใช้งานทั้วไปไม่ต่างกันเลยครับ
                      -----------------------------------------
                      และเท่าที่ผมทราบ แคชถึง 4 mb จะหาโปรแกรมใช้แล้วแตกต่างจาก 2 mb แบบเห็นผล ไม่น่าจะมีครับ

Comment

โดยทั่วไปไม่น่าแตกต่าง
                        ครับ

มันจะแตกกต่างกับงานบางประเภท ที่คนส่วนใหญ่ไม่ได้ใช้

เช่น ด้าน sci

ดังนั้น ถ้าคุณคือ user ปกติ ไม่เท่าไหรครับ(แต่แอบเห็นผลเรื่องเกมใหม่ๆๆอยู่เหมือนกันอิอิ)

Comment

Working...
                        X