Announcement

Collapse
No announcement yet.

ต้องใช้การดจอตัวไหนภาพถึงจะลื่นและสวยเทียบเท่า PS3

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ต้องใช้การดจอตัวไหนภาพถึงจะลื่นและสวยเทียบเท่า PS3

รวมถึงฮารดแวรต่างๆด้วยอะครับ

ตอนนี้ผมเล่น PS3 อยู่ครับ แต่บางเกมที่มีบนคอมด้วยผมจะซื้อของ PS3 ก็ลังเล มาคิดว่าเอาตังไปซื้อการดจอใหม่แล้วมาเล่นเกมพวกนั้นบน PC จะดีรึเปล่า...

แต่ถ้าจะให้ไปมอง 360 ผมก็ขอลาแล้วครับเพราะเครื่องผมก็ดับอนาถด้วยไฟแดง... เลยไม่อยากจะซ่อมหรืออะไรกับมันแล้ว... เข็ด...

ยังไงขอคำแนะนำด้วยนะครับ ^^

ตอบยากจังเลยครับ
    ถ้าลื่นคงไม่มีตัวไหน ลื่นกว่าเล่นใน PS3 มั่ง
    ถ้าสวยก็ต้องการ์ดที่รับ directx10ขึ้นไป
    Last edited by Alatal2iel; 5 Nov 2007, 23:12:44.

Comment

PC ตอนนี้สวยกว่าทั้ง XBOX360 และ PS3 ไปไกลแล้วขอรับ
      เครื่อง console ตอนนี้พอจะได้เปรียบ pc ก็แค่ framerate เท่านั้นเอง (นับเฉพาะกราฟฟิคนะ ฟีเจอร์อื่นๆละไว้)

Comment

งี้ผมควรจะรอให้ HD2900XT ราคาร่วงลงมาก่อนใช่มั้ย ถึงจะคุ้ม....

หรือว่าแค่ HD2600XT ก็พอแล้ว... แบบสวยพอประมาณเกือบเท่า 360,PS3 เน้นลื่นๆน่ะครับ

เพราะเท่าที่ดูๆจากเกมที่ออกๆมาในตอนนี้ผมว่ามันก็ไม่ได้วยอะไรมากมายอะครับ แต่เล่นแล้วลื่นภาพระดับเกมคอมผมว่าก็คงเพียงพอแล้ว

ผมอยากเล่น
        Call of Duty 4
        NFS ProStreet
        BIOSHOCK
        Crysis
        ในระดับ 720p ลื่นๆในโหมดที่ไม่ต่ำกว่า Medium อะครับ

ยังไงก็ขอบคุณมากๆนะครับ ^^

Comment

ถ้าเกมทำออกมาโดยเรียกพลังสูงสุดของ PS3 แสดงศักยภาพได้ดีกว่าครับผม เพราะมันเอาไว้เล่นเกมโดยเฉพาะ
          ส่วน PC เอาไว้ใช้สารพัดประโยชน์
          ผมว่าซื้อการ์ดจอระดับกลางๆพวก HD2600XT หรือ GF8600GT ก็พอครับ เพราะการ์ดจอ PC มันตกรุ่นเร็วแค่ 1 ปีก็มีของใหม่ราคาถูกกว่าแต่แรงกว่าออกมาแทนที่กันแล้ว ส่วนพวก Console อย่าง PS3 เขาออกแบบให้ 1 เครื่องรองรับอนาคตยาว 3-4 ปีทีเดียว (เพราะมันเอาไว้เล่นเกมอย่างเดียว) เงินเหลือซื้อ PS3
          อีก 1 ปีขายการ์ดจอเก่าแล้วซื้อของระดับกลางๆไปเรื่อยๆครับ ใช้งบไม่มากขาดทุนน้อย แม้จะปรับได้ไม่สุดในทุกๆเกม แต่ก็เล่นได้สบายๆหล่ะครับ

Comment

720P คือ 1280*720 ใช่ไหมครับ ยกเว้น Crysis เจ้าพวก GF8600GT หรือ HD2600XT GDDR4 เล่นได้แน่นอน
            ผมใช้ HD2600XT GDDR4 เล่น 3 เกมข้างต้นสบายๆครับ (ยกเว้น COD 4 ที่ยังเป็น Demo) ส่วน Crysis ยังไม่ได้โหลด Demo มาลอง

Comment

คำตอบคือ ไม่มีครับ

Comment

QX9850 x2
                เมนบอร์ดที่ใส่ CPU 775 2 ตัว
                การ์ดจอต้องรออนาคต ไม่รู้จะเอาตัวไหนมา งั้นเอา 8800Ultra x3 ไปก่อนแล้วกัน
                RAM เอา DDR3 4 GB ดีกว่าน่ะ
                คร่าว ๆ ที่บอกมาก้เกือบ ๆ แสนแล้ว
                ฉะนั้น ก้ซื้อ console มันสะ 1 เครื่อง PC 1 เครื่องจบ

Comment

เกมคอม ที่เป็นแนว ไฟนอล แฟนตาซี พอจะมีมั้ยครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ผมไม่ค่อยชอบแกมแน fps ชอบแนว rts มากกว่า ชอบเกม coh แต่มันเบื่อๆเกมแนวนี้แล้วเหมือนกันอะครับ

รบกวนช่วยแนะนำหน่อยครับ

ขอบคุณนะครับ

Comment

ผมว่าเกมบน PC หรือ 360 สวยกว่า PS3 นะครับ หลายเกมเลยที่เวอร์ชั่น PS3 ทำออกมาแล้วภาพเละมาก ๆ ผิดกับอีก 2 เครื่องเลย (ถ้ามันมีลงนะ) ส่วนเครื่องแค่ไหนถึงจะได้แบบ Next-Gen (ถ้าจะให้ดีก็คงต้องให้เล่นที่ความละเอียดระดับ HD ได้ด้วยแหละนะ) อันนี้ก็คงต้องเรียกว่าใส่กันสุด ๆ แหละครับ คาดว่าให้ได้เทียบเท่านี่หมดเป็นแสนแน่นอน

Comment

Originally posted by some like it hot View Post
                      เกมคอม ที่เป็นแนว ไฟนอล แฟนตาซี พอจะมีมั้ยครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ผมไม่ค่อยชอบแกมแน fps ชอบแนว rts มากกว่า ชอบเกม coh แต่มันเบื่อๆเกมแนวนี้แล้วเหมือนกันอะครับ

เกมคอมมันทำขายฝรั่งครับ ไม่มีหรอกเกมแนว FF

RPG ฝรั่งแม่งมีแต่ผู้หญิงมีกล้าม เล่นแล้วเซ็งเป็สส์

Comment

Originally posted by some like it hot View Post

พอมีครับแต่ไม่มากเเต่เหมือนเป๊ะๆคงยังไม่มีตอนนี้ ล่าสุดก็เห็นมี FF Online,Guild Wars,LineageII ส่วนมากจะเป็น Online ซะหมด
                        ลองเล่น Heroes of Might and Magic V ท่านน่าจะชอบ เป็น Turn Base เดี๋ยวนึกได้หรือไปเจอมาเเล้วจะ pm ไปบอก

Guild Wars
                        http://www.guildwars.in.th/index.asp

Final Fantasy XI Online
                        http://www.gamespot.com/pc/rpg/final...result;title;0

Heroes of Might and Magic V
                        http://www.gamespot.com/pc/strategy/...result;title;0
                        Last edited by suicide; 6 Nov 2007, 03:38:15.

Comment

โห ผมไปดูรูปตัวอย่างเกมHeroes of Might and Magic V มาแล้วน่าเล่นมากเลยครับ นี่แหละเกมประมาณนี้แหละครับที่ชอบ (ดูแค่รูปนะเนี่ย แหะๆยังไม่ได้เล่นเลย) แนวเกมแนวนี้มีเกมอื่นอีกมั้ยครับ

ไม่ทราบว่าเกมมันคล้ายๆ titan quest มั้ยครับ จริงๆเกม titan quest นี้ผมก็ชอบนะครับ แต่มันยากไปหน่อย อีกอย่างแผนที่มันกว้างมาก ขี้เกียจเดินอะครับ

ขอบคุณมากๆเลยนะครับ
                          Last edited by some like it hot; 6 Nov 2007, 03:58:47.

Comment

มันคนละสถาปัตยกรรมกันเลยนะ เพราะพวกเครื่อง Console มันพัฒนาตามรูปแบบของเครื่องมันโดย ไม่ต้องคำนึงถึงตัวเกมส์ เพราะไม่ว่าเครื่องไหนก้อสามารถเล่นได้ แต่ พีซี นี่ต้องคำนึงถึงฮาร์ดแวร์ของแต่ละเครื่องซึ่ง จะถามว่าเกมส์ไหนสวยกว่ากัน ผมว่า พีซีเจ๋งกว่านะ เพราะมันพัฒนารูปแบบเกมส์ได้เรื่อยๆตามระดับของ ฮาร์ดแวร์ เพราะพวกเครื่องคอนโซล พอเครื่องเกมส์ออกมามันก้อตายตัวแล้ว พัฒนาไม่ได้มากกว่าที่เครื่องรับได้ แต่ถ้าจะเอามาเล่นเกมส์ผมว่าซื้อคอนโซลไปเหอะ ถ้าจะเอาแบบเจ๋งจิงๆก้อตาม ที่ท่านอัลเทมิสบอกอะ แต่ข้อดีของคอม คือ เอามาใช้ไรได้เยอะ แล้วแต่จุตประสงค์ในการใช้งานจ้า

Comment

ไม่รุนะ ผมว่าตอนนี้ PS3 นำ PC อยู่ก้าวนึง
                              ถ้าด้านการ์ดจอของ PC จะเหนือกว่า PS3 แต่ ด้วยปัจจัยหลายๆด้านทำให้ PC ทำเกมส์ออกมาภาพสวยสู้ PS3 ไม่ได้ (เพราะเกมส์ PC ต้องเขียนให้รองรับ hardware หลายตัว ผิดกับ PS3 ที่สเป็คตายตัว)

Comment

Working...
                              X