Announcement

Collapse
No announcement yet.

ีมีคำถามครับ (กระทู้ต่อเนือง E6300+DS3) วอนผู้รู้ช่วยที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ีมีคำถามครับ (กระทู้ต่อเนือง E6300+DS3) วอนผู้รู้ช่วยที

Ram Bus สูง CL ต่ำ กับ Bus ต่ำ CL สูง อันไีหนดีกว่ากัน
    ผมใช้ e6300 + ds3 clock

bus=400 ram = 825 (7-7-7-20)

กับ

bus=410 ram = 800 (6-6-6-17)

แบบนี้อันไหนดีกว่ากันครับ (ใช้ Corsair TWIN 677 512*2 รุ้นที่มี headsink)
    แบบว่าต้องเพิ่มไฟแรมยังไงไหม เพิ่มไฟแล้วจะได้ Mhz ของ ram เพิ่มไหมครับ

ลองปรับอย่างที่ว่า แล้วเบ็นมาร์กเทียบกันดูครับ ลองหลาย ๆ ตัวหน่อยที่มันเทสคนละอย่างกันน่ะ แต่ผมว่า RAM 800 CL6 มันเยอะไปหน่อย

Comment

เพิ่มไฟ ได้ MHz เพิ่มขึ้นครับ แต่บางคนอาจเห็นว่า ไม่เอาเพิ่มขึ้น แต่ให้เสถียรขึ้น ก็แล้วแต่คนอ่ะครับ

ส่วน CL สูงต่ำ กับ bus สูงต่ำ

คงต้องใช้คะแนนเป็นตัวชี้วัดครับ แต่ถ้าให้เดาด้วยการดูตัวเลขเอง ผมว่า 800 6-6-6-17 เร็วกว่าครับ

Comment

แถมครับ ลองกด timing ลงจาก 6 ให้ต่ำกว่านี้ดูครับ อาจต้อง burn แรมนิดนึง แต่เร็วขึ้นครับ

ที่ผมใช้อยู่ตอนนี้ corsair 533 วิ่งที่ 700 บัส 4-4-4-16
        เคยลากไป 800 วิ่งที่ 5-5-5-20 ครับ ลองกดดูครับ

Comment

บัสสูง CL ต่ำ ดีที่สุด แต่เอาจริงๆ มีแรมไม่กี่รุ่นที่ทำแบบนั้นได้ ปดติ จะเอาบัสสูง ก็ไม่สามารถกด ให้ CL ต่ำได้ครับ แต่ Cl ใช้งานจริงก็ไม่รู้สึกมากเท่าไรครับ

Comment

ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ

แต่ใน mailboard GigaByte-DS3 (bios F7) ไม่มีที่ให้ปรับ CL นะครับ
            มันเป็นเท่าไหร่ไม่รู้ ผมปรับได้แต่ Bus จะรู้อีกที่ตอนเข้า windows แล้วใช้ CPU-Z ดูครับ

ปล. หรือเราหาไม่เจอหว่า

วันนี้จะกลับไปลองอีกที

Comment

ในหน้า bios หน้าแรก ให้กด Ctrl + F1 ก่อนนะครับแล้วตัวปรับค่าบางตัวที่ถูกซ่อนไว้ก็จะโชว์ทั้งหมด

Comment

กด Ctrl+F1 ก่อนครับถึงเห็น ปรับ CL

ว่าแต่ผมใช้ แรม ของ Kington VS 667 จะปรับได้ประมาณเท่าไรอะครับ ไม่กล้ามากกลัวไหม้อะ ตอนนี้บัส cpu 350 E6300 @ 2.45 แรมวิ่งราวๆ 400 กว่าอะครับ
                cpu ร้อนแค่ 40-47 เองครับตอน Full load อะ idel ก็ 30-32
                Last edited by kaisernoi; 2 Nov 2006, 15:18:14.

Comment

ปรับเป็น 2.8 bus 400
                  ram เป็น 5-5-5-19 แล้วครับ super pi 1M 20 วิ

เหอ ๆ ๆ
                  ขอบคุณมากครับ

Comment

Working...
                  X