Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปรึกษาผู้มีความรู้เรื่องวงจรอิเลกโทนิกหน่อยงับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

แก้ไขแระงับ แบบนี้ใช้ได้ยังอะงับ ^^a?
    Attached Files

Comment

[QUOTE=wikorn;1356894]
      Originally posted by Teardrop View Post

ถึงผมจะไม่รู้เรื่องเท่าไร แต่คล่อมแบบนี้ไม่ได้ครับ และ ต้องมี ไดโอด ก่อนไปเข้า C ด้วย (Cต้อง ต่อขนาน วงจรครับ จะเป็น C เพื่อเก็บและคายประจุ) ถ้าไม่มีไดโอดตรงที่บอก ไฟจาก C 1 วิที่คุณต้องการนะแหละ จะวิ่งเข้าชาท PSU คุณทันที ครับ
      ^^
      ตามนั้นครับ ต้องมีไดโอดกันไฟย้อนกลับด้วยครับ

Comment

Originally posted by Teardrop View Post
        แก้ไขแระงับ แบบนี้ใช้ได้ยังอะงับ ^^a?
        มันยังขาดตัวควบคุมแรงดันเกิน นั่นคือ ซีเนอร์ไดโอด ต่อเหมือน C

Comment

Originally posted by dkk View Post
          มันยังขาดตัวควบคุมแรงดันเกิน นั่นคือ ซีเนอร์ไดโอด ต่อเหมือน C
          ย้ายที่อยู่ ฟิวใหม่ แล้วเลี่ยงมะใช้ได้มะงับ เกินกะฟิวขาด ปล่อยดับปาย >.<"

Comment

ถ้าไม่มีซีเนอร์ไดโอด ไฟที่ไปจ่ายโหลดมันจะเกินนะครับซึ่งเกิดจาก C ที่ต่อไว้
            ตัวอย่างถ้าคร่อม 5 V ไว้ มันจะเท่ากับ 5 x 1.41 = 7 V ไฟเกินไป 2 V

Comment

Originally posted by dkk View Post
              ถ้าไม่มีซีเนอร์ไดโอด ไฟที่ไปจ่ายโหลดมันจะเกินนะครับซึ่งเกิดจาก C ที่ต่อไว้
              ตัวอย่างถ้าคร่อม 5 V ไว้ มันจะเท่ากับ 5 x 1.41 = 7 V ไฟเกินไป 2 V
              อ๋อ งั้นกะต้องเป็น... ตามรูป... แต่แบบนี้ผมจะมี ฟิวไว้ทามไมนิ +=a ซีเนอร์ไดโอด มันกะกันไฟเกินอยู่แล้วนิ @@a'?

Comment

1.ฟิวส์ไว้กันไฟลัดวงจรครับ
                2.ในรูปท่านยังไม่มีซีเนอร์ไดโอดซักตัวนะครับ
                3.จากรูปท่านต้องใส่ซีเนอร์ไดโอดอีก 2 ตัว ต่อจุดเดียวกับ C เลย
                4.ไดโอดในรูปตัดทิ้งได้อีก 4 ตัว

Comment

1.ฟิวส์ไว้กันไฟลัดวงจรครับ
                  2.ในรูปท่านยังไม่มีซีเนอร์ไดโอดซักตัวนะครับ
                  3.จากรูปท่านต้องใส่ซีเนอร์ไดโอดอีก 2 ตัว ต่อจุดเดียวกับ C เลย
                  4.ไดโอดในรูปตัดทิ้งได้อีก 4 ตัว
                  ก่อนฟิว 2 ตัวนั้นอะงับ หรือสัญญาลักผิดหว่า @@a'
                  4 ตัวไหนอะงับที่ตัดทิ้งได้ >.<?

Comment

ก่อนฟิว 2 ตัวนั้นอะงับ หรือสัญญาลักผิดหว่า @@a'
                    4 ตัวไหนอะงับที่ตัดทิ้งได้ >.<?
                    วงจรแบบนี้ประหยัดกว่านะ

Comment

วงจรแบบนี้ประหยัดกว่านะ
                      ทำแบบนั้นกะขาด ไอโอด ที่กันไฟวิ่งย้อนทางมะช่ายเหรองับ @@a หรือตัวต่อคล่อมนั้นทำหน้าที่นั้นด้วยเลย งงละงับ ผมรู้แต่ พื้นๆ(สุดๆ) เลยอะเรื่องไฟฟ้า >.<"

Comment

อย่าวางฟิวส์ทางขากราวด์(ลบ)นะครับ ไม่งั้น เหมือนไร้ผล เพราะตัวถังเคส+อุปกรณ์คอม เป้นกราวด์ลบทั้งเครื่องนะครับ วงจรนี้ก็okและนะ แต่ย้ายฟิวส์ไปอยุ่ไฟบวกน่ะ แจ่มแล้ว

Comment

ตัวที่ต่อเพิ่มไปคือซีเนอร์ไดโอด การทำงานของมันลองหาดูในกูเกิ้ลมีบอกไว้เยอะแยะ

Comment

Originally posted by Zepherous View Post
                            อย่าวางฟิวส์ทางขากราวด์(ลบ)นะครับ ไม่งั้น เหมือนไร้ผล เพราะตัวถังเคส+อุปกรณ์คอม เป้นกราวด์ลบทั้งเครื่องนะครับ วงจรนี้ก็okและนะ แต่ย้ายฟิวส์ไปอยุ่ไฟบวกน่ะ แจ่มแล้ว
                            ^^
                            ตามนั้นก็ดีเลยครับ ขอบคุณที่มาช่วยอีกแรงครับ

Comment

Circle

Comment

Working...
                              X