Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะต่อการ์ดแลน 2 ใบครับ (มีภาพให้ดูครับ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะต่อการ์ดแลน 2 ใบครับ (มีภาพให้ดูครับ)

ประมาณในภาพเนี้ยครับ
    ช่วยตอบให้ด้วยนะครับ
    Attached Files

ยังไม่เข้าใจนะครับว่าต้องการจะถามอะไร
    pc1 สามารถใส่กาดแลน 2 ตัวได้ โดยที่ ตัว 1 ต่อเนตปกติ แล้วตัว 2 เอาไว้ต่อ เข้า โนีตบุ๊ก แล้วก็สามารถ แชร์เน็ตให้โน๊ตบุีกได้ด้วย

ในรูปที่วาดมา ทำได้ถูกต้องทุกอย่างแล้ว การต่อสายแบบ cross ถูกต้องแล้ว
    เหลือแค่การเซตให้ pc1 แชร์เนต ผ่านกาต ตัวที่ 2 แล้วให้โน๊ตบุ๊ก ดึงเนตจาก pc1

-ถ้าต้องการให้ แชร์ไฟล์ กันได้เฉยๆ ตั้งชื่อ workgroup ให้เหมือนกันก็พอ
    Last edited by blackcat333; 6 Nov 2007, 02:56:55.

Comment

ที่ต้องการถามคือ

"จะเซทยังไง"

ครับ

Comment

set ให้ 2 เครื่อง มี ip อยู่ใน supnet เดียวกัน เช่น PC1:192.168.254.10 mask 255.255.255.0 PC2:192.168.254.11 mask 255.255.255.0 แล้วลอง ping หากันดู ถ้าเจอก็แชได้ ส่วนถ้าอยากแชชแบบอ้างชื่อก็ต้องอยู่ workgroup เดียวกัน(อันนี้ไม่แน่จัย) น่าจะประมาณนี้ครับ

Comment

DHCP มันแจก ip แบบ auto ไม่แน่จัยเหมือนกันว่าถ้า fix ip ไว้จะมีปัญหาเรื่อง ip ชนกันรึเปล่า

Comment

คล้ายๆ กับที่ผมต้องการทำเลย แต่ทำไม่ได้ ลองแล้ว พอ Connect ทั้ง 2 อันพร้อมกัน Net PC เล่นไม่ได้เลยแต่ Lan กับ NoteBook ได้ ใครช่วยทีครับ ช่วยอธิบายแบบละเอียดทีครับ ขอแบบเล่นเน็ตได้ทั้ง 2 เรื่องเลยนะ ขอบคุณมากๆ ครับ
            Attached Files

Comment

ไอพีที่หอ แจกมา จาก DHCP เป็น IP คลาส A
              ์ำ์ำNetmask เป็น
              255.255.252.0
              Gateway ออกอินเตอร์เนตคือ
              10.9.7.254

ปัญหาก็อย่างที่บอกแหละครับ
              เพราะแค่ผมลองดึงสายแลนออก ปรากฏว่า DHCP ในบางครั้งก็ไม่ได้จ่ายไอพีเดิม
              เช่น
              ส่วนใหญ่ไอพีห้องผมมันอยู่ที่ 10.9.4.215
              แต่วันนี้ได้มาเป็น 10.9.5.163

พูดง่ายๆก็คือ คงจะ Fix ไอพีไม่ได้แล้วสำหรับการ์ดใบที่ 1
              ต้อง Obtain จาก DHCP เท่านั้น

ปัญหาคือผมจะเซทอีกใบยังไง
              ถามว่า จะให้แชร์ไฟล์เฉยๆมั้ย สำหรับ PC1 และโน๊ตบุ๊ค

ตอบว่า
              ใช่

แต่........
              ถ้าถึงขั้นแชร์ไฟล์กันได้ แล้วมันมีเงื่อนไขอื่นๆมาติดหรือเปล่า

เช่น
              แชร์ไฟล์กันได้ หรือ โน๊ตบุค รีโมท PC1 ได้ แต่ PC1 เล่นเนตไม่ได้.............PC1 ติดต่อได้แค่โน๊ตบุกอย่างเดียว <<<<<<<<<<<< แบบนี้ผิดเงื่อนไข อะครับ

ต้องการเซทแบบ 100% จริงๆครับ
              ต้องการให้ใช้งานได้ทั้งคู่

Comment

Originally posted by pp_ultraman View Post
                คล้ายๆ กับที่ผมต้องการทำเลย แต่ทำไม่ได้ ลองแล้ว พอ Connect ทั้ง 2 อันพร้อมกัน Net PC เล่นไม่ได้เลยแต่ Lan กับ NoteBook ได้ ใครช่วยทีครับ ช่วยอธิบายแบบละเอียดทีครับ ขอแบบเล่นเน็ตได้ทั้ง 2 เรื่องเลยนะ ขอบคุณมากๆ ครับ

ปัญหาก็คือ เรารับไอพีมาแบบ DHCP ไงครับ
                ซึ่งมันทำให้เรา Fix IP ไม่ได้

พอ Fix ไม่ได้เราก็ไม่สามารถที่จะให้ PC1 เป็น Gateway ของโน๊ตบุคได้
                พอ PC1 เป็น Gateway ของโน๊ตบุคไม่ได้ โน๊ตบุคก็เล่นเนตไม่ได้

ขอบอกว่าถ้าในกรณีของคุณจะให้โน๊ตบุคเล่นเนตได้นั้น
                ทำได้ยากครับ
                ในความคิดผมนะ

-----------------------------------------------
                เอาที่มันพอจะทำได้ก่อน
                นั่นก็คือ.............

อยากให้ PC1 กับโน๊ตบุคติดต่อกันได้
                โดยให้ PC1 ยังเล่นเนตได้ ไปพร้อมๆกันด้วย

Comment

PC1 มี 2 การ์ด lan ไม่ใช่เหรอ แล้วมันก็ set ip คนละ subnet อยู่แล้ว เกี่ยวอารายกับ DHCP อ่ะ งง
                  eth0 ก็รับ DHCP จากหอ eth1 ก็ set ip เอง มันจะชนได้งัยอ่ะ แต่ไม่แน่ใจว่าต้อง add route เพิ่มไหม เพื่อบังคับให้เวลาไปหา PC2 ออกทาง eth1

Comment

ลองดูในนี้ครับน่าจะคล้ายกัน
                    http://www.thaiadmin.org/board/index.php?topic=68481.0

Comment

ช่องที่ต่อlanกับหอเพื่อรับ DHCP ก้อช่างมันครับ ไม่ต้องเซตอะไร เพียงแต่ดูว่า มันเป็นวงอะไรเท่านั้น เช่น 192.168.1.35 ก็อคือวงที่ 1
                      เมื่อต่อตามภาพแล้ว เราเซตอีก connection ให้เป็นอีกวง เช่น 192.168.2.1 แล้ว notebook ก้อเซตให้เป็น 192.168.2.2 แค่นั้นเอง ถ้าต้องการใช้เนตที่ notebook ก็ให้เซตแชร์เนตจากวงแรกมา แค่นั้นเองครับ

Comment

ใน My network Places
                        ให้ตั้งค่าการ์ดแลน ที่ต่อNotebook ตัวที่เสียบเน็ตปล่อยไว้
                        ใส่IPลงไป เอาเป็น 192.168.0.1 นะ กับSubnet 255.255.255.0
                        คลิกขวา ที่การ์ดแลนที่ต่อเน็ต เลือกแท็บAdvance ทำเครื่องหมาย ที่Allow other Network user to connect through Computer's internet connection ถ้าต้องการให้Notebook เล่นเน็ตได้นะ
                        ต่อมา ที่เครื่องNotebook ใส่IP เหมือนกัน เป็น 192.168.0.xxx กับsubnet 255.255.255.0 และถ้า ต้องการใช้เน็ตด้วย ให้ใส่ 192.168.0.1 ในGateway กับ DNS ครับ เป็นอันเสร็จ

แล้วไปปรับ workgroup ให้ตรงกัน เปลี่ยน Computer Name ให้มันไม่ซ้ำกัน ลองแชร์ไฟล์ดู ถ้าไม่เห็นกัน ลองใช้ดอส พิมพ์ Ping 192.168.0.xxx (พิมพ์IPที่เครื่องตรงข้าม) ถ้าได้จะขึ้น

C:\Documents and Settings\Administrator>ping 192.168.1.1

Pinging 192.168.1.1 with 32 bytes of data:

Reply from 192.168.1.1: bytes=32 time<1ms TTL=64
                        Reply from 192.168.1.1: bytes=32 time<1ms TTL=64

Ping statistics for 192.168.1.1:
                        Packets: Sent = 4, Received = 4, Lost = 0 (0% loss),
                        Approximate round trip times in milli-seconds:
                        Minimum = 0ms, Maximum = 0ms, Average = 0ms

เรียบร้อยแล้ว เจอเครื่อง แต่ไม่สามารถเห็นเครื่องได้ ให้ลองปิดไฟวอล และก็ลองแชร์อะไรก็ได้ ทิ้งไว้ทั้ง 2 เครื่องครับ

Comment

Working...
                        X