Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะแบ่งความเร็วเน็ตหอพักยังไง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะแบ่งความเร็วเน็ตหอพักยังไง

จะแบ่งความเร็วเน็ตหอพักยังไง

Router Linksys WAG200G

ปัญหาคือ คนโหลดกระจาย เตือนไม่ฟังเลย
    ปิดๆถอดๆไม่ให้ใช้ 2 - 3 วัน พอเสียบ ก็มา อีก ละ

*เดาว่าไม่มีไวรัส เพราะ เช็คดูจาก Ping แรก ก็ ไม่เกิน 20 หรอก
    ซักพัก ก็เริ่มละ คือมันโหลดอะแหละ มีหยุดมีต่อ

แล้วมีวิธีไหม ที่จะดู ว่า เครื่องไหน ห้องไหน มันโหลด เงี้ย

มีคนบอกว่า ต้องเอา Physical Address มาบันทึก ค่าความเร็วลงไป
    แต่ต้อง อัพเดท Firmware ของ Router ก่อน มันทำยากไหม

ตอนนี้อยากจะทำ 2 อย่างคือ
    1.หาตัวคนโหลด ถ้ารู้ ไล่ออกเลย
    2.แบ่งความเร็วไปเลยโหลดเต็มที่คนอื่นจะได้ไม่มีปัญหา

ช่วยหน่อยนะครับ

บล๊อกดาวน์โหลดเลยครับ....555+

Comment

Originally posted by superego1g View Post
      บล๊อกดาวน์โหลดเลยครับ....555+
      เห็นด้วยอ่ะ ตามด้วยแผนสอง ใครโหลด เสียตังเพิ่ม

Comment

ลองปิดทุก port แล้ว เปิดแต่ port ที่ใช้งานดีมั๊ย รายชื่อ port มีตามนี้ http://www.itwizard.info/technology/...TCP_Ports.html

Comment

เปิด 80 443 อย่างเดียวสิครับ อิอิ

Comment

ไปซื้อ Tomato WRT54GL มาต่อกับ WAG อีกทีแล้วเล่น QoS ให้พวงดาวโหลดก้อตไปอยู่ในคลาสห่วยๆ เป็นการลงโทษ (ให้เต็มที่ 400Kb/s) แล้วก้อใช้ L7 Filter กันพวก P2P ทั้งหลายเลยครับ อุ ๆ ลองไปดูใน adslthailand.com เค้าเคยมีบทความอยู่

ปล.ผมก็เคยเจอตอนนี้จบ นั่งดู Bandwidth ไม่เต็มซักทีทั้งวัน 5555

ตัวอย่าง QoS

Mac: xx:xx:xx:xx:xx:xx เป็นตัวแสบโหลตบิตกระจายคุณก้อเลือกให้ไปอยู่คลาส C แบนด์วิตเต็มที่ DL 500Kb/s UPload 0-200K ถ้าคนอื่นจะอัปกลุ่มนี้ก็อดอัป ซึ่งคนกลุ่มนี้สามารถดูได้จาก Connection Distribution กับพวก L7
            แล้วก็ทำพวก
            L7 Filtering พวกกลุ่ม P2P เข้าไปเป็น Priority ต่ำครับ

มีอีกคือใส่ Linux Script ให้ Tomato ให้จำกัดแบนด์วิตย์กับจำกัด Connection Limit ครับถ้าไม่หายคงต้องพึ่งเราเตอร์เทพ ๆ แล้วครับ

วิธีิแบบที่จขกทถามก็มีครับ แต่เป็น Firmware ของอีกที่นึงไม่แน่ใจว่าเค้าพัฒนาไปถึงไหนแล้วครับ อันนี้ตั้งค่าง่ายด้วยแต่ตอนผมเลือกมามันไม่เสถียรเท่า Tomato แล้วลำพัง Tomato มันแก้ปัญหาได้จบด้วยครับ

Comment

Originally posted by baabuu View Post
              ไปซื้อ Tomato WRT54GL มาต่อกับ WAG อีกทีแล้วเล่น QoS ให้พวงดาวโหลดก้อตไปอยู่ในคลาสห่วยๆ เป็นการลงโทษ (ให้เต็มที่ 400Kb/s) แล้วก้อใช้ L7 Filter กันพวก P2P ทั้งหลายเลยครับ อุ ๆ ลองไปดูใน adslthailand.com เค้าเคยมีบทความอยู่

ปล.ผมก็เคยเจอตอนนี้จบ นั่งดู Bandwidth ไม่เต็มซักทีทั้งวัน 5555

ตัวอย่าง QoS

Mac: xx:xx:xx:xx:xx:xx เป็นตัวแสบโหลตบิตกระจายคุณก้อเลือกให้ไปอยู่คลาส C แบนด์วิตเต็มที่ DL 500Kb/s UPload 0-200K ถ้าคนอื่นจะอัปกลุ่มนี้ก็อดอัป ซึ่งคนกลุ่มนี้สามารถดูได้จาก Connection Distribution กับพวก L7
              แล้วก็ทำพวก
              L7 Filtering พวกกลุ่ม P2P เข้าไปเป็น Priority ต่ำครับ

มีอีกคือใส่ Linux Script ให้ Tomato ให้จำกัดแบนด์วิตย์กับจำกัด Connection Limit ครับถ้าไม่หายคงต้องพึ่งเราเตอร์เทพ ๆ แล้วครับ

วิธีิแบบที่จขกทถามก็มีครับ แต่เป็น Firmware ของอีกที่นึงไม่แน่ใจว่าเค้าพัฒนาไปถึงไหนแล้วครับ อันนี้ตั้งค่าง่ายด้วยแต่ตอนผมเลือกมามันไม่เสถียรเท่า Tomato แล้วลำพัง Tomato มันแก้ปัญหาได้จบด้วยครับ
              Wag update firmware ให้เป็น tomato แทนไม่ได้เหรอครับ

หรือว่ามันใช้ได้กับ WRT54GL อย่างเดียว

block port กับ เว็ป bit ไปเลยน่าจะง่ายกว่าเนอะ อุอุ

ขอบคุณทุกๆคำตอบครับ มีความรู้มาก

Comment

ถ้าแก้ปัญหาโดยการจำค่า mac แล้ว ควรมีการป้องกัน การเปลี่ยนค่า mac ด้วยนะ ถึงจะดี
                ปล. เด็กมันอาจจะเปลี่ยนค่า mac เป็นค่าของเครื่องอื่นได้เดียวเครื่องอื่น จะซวยเอา

Comment

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=118871

Comment

http://www.sys2u.com/kb002.php

Comment

http://www.nax.co.th/

อันนี้เลยคับที่หอใช้อยู่

สามารถป้องกันการโหดลบิทได้

แล้วก็จำกัด limit net แต่ละ user ได้คับ

Comment

ว่าจะติดตั้งที่หอบ้างไม่เอาแล้ว

Comment

ทำไมไม่ให้เค้าขอเบอร์เองล่ะครับ

Comment

Originally posted by ekkasith View Post
                            ทำไมไม่ให้เค้าขอเบอร์เองล่ะครับ
                            เค้าทำธุรกิจน่ะครับ ต้องเข้าใจ

แต่การทำแบบนี้ ทำให้คนที่ติดการใช้งาน Internet ไม่พอใจแน่ๆครับ
                            ค่าบริการเดือนละ 500 แต่ได้ความเร็วเน็ทแค่ 256Kbps

เดี๋ยวนี้ 256k แค่เปิดเวบยังเหนื่อยเลย

Comment

ทำได้ครับ แต่ต้องถามว่า งบประมาณเท่าไร คนใช้เยอะไหม คุ้มค่ากับที่ลงทุนไปหรือไม่

ถ้า user ไม่เยอะ block bit เอา router block ครับ wrt54gl ทำได้แต่ มีข้อจำกัดอยู่

ถ้า user เยอะ และอยากปล่อย bit แต้จำกัดความเร็ว อันนี้ก็ทำได้ครับ แพงขึ้นมาหน่อย

ถ้า user ระดับ 60 ขึ้นไป แนะนำ server ครับ

ปล. ใครไปขุดมาครับเนี่ย

ยินดีช่วยเหลือ อุ้ม 085 110 1118 รับวางระบบ

Comment

Working...
                              X