Announcement

Collapse
No announcement yet.

บูทเครื่องไม่สำเร็จ ปิดเองระหว่างบูท อะไรเสียครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• บูทเครื่องไม่สำเร็จ ปิดเองระหว่างบูท อะไรเสียครับ

เป็นครั้งแรกเมื่อวาน คอมอายุประมาณ 5 เดือน
    เคสG-view psu ติดเคส (อายุปีกว่า)
    x2 3800
    Asrock Am2 nf4vsta+ ละมั้ง
    Kingmax 512*2
    seagate 250gb
    Spark 7600gs 256 ก่อนหน้านี้เครมไปแล้วครั้งนึงประมาณ 6-8 เดือนก่อน

อาการคือกดเปิด บูทแค่ 10 วิแล้วก็จะดับเอง เพิ่มเติมวันนี้กดซ้ำอีกครั้งมันดับใน 3 วิ

หลังจากเกเรสองครั้งมันก็จะบูทสำเร็จเอง โดยแจ้งที่หน้าบูทไบออสว่า อะไร Setup นี่ละ ให้กด F2 อ่านไม่ทัน

ถ้าบูทเสร็จก็จะเล่นได้ปรกติไม่มีอาการอะไรตามมา

อาการนี้เมนบอร์ดรวนหรือปล่าวครับ หรือแค่ถ่านหมด

คอมตัวเก่าผมเคยเจอแบบนี้แล้วเปลี่ยนpsu มันก็หาย แต่อยากฟังความเห็นอื่นด้วย

ไป OC อะไรมันรึเปล่าครับ อาการนี้อาจเกิดจากการที่มีอะไรมันหลวม หรือไม่แน่น ของอุปกรณ์ภายในเคส

พอบูตไม่ติด Bios ในเมนบอร์ดมันจะปรับค่าไห้เป็น Defalt โดยอัตโนมัติ เลยขึ้นที่จอไห้กด F2

อาการแบบนี้ PSU มีส่วนครับ เพราะเหมือนกับต้องกระตุ้นไฟมันซะก่อนถึงจะบูตได้

Comment

PSU กำลังจะไปละครับ

ผมคาดว่านะ

เพราะมันจ่ายไฟไม่ถึงแล้ว

Comment

Working...
      X