Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง PSU ติดเคสครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ผมว่าต้องแยกให้ออกแหละ ถ้าคอมบ้านทั่วๆไปอะ
    คอมบ้านๆในที่นี้ก็คือ สัก 20% ของคนในเวปนี้ และ 90% ของคนโดยทั่วไป
    ในเคสจะมีก็แค่ไดร์ CD DVD แค่ 1 ตัว
    HDD 1 ตัว
    กาดจอบ้านๆๆ 7300 8400 ไรงี้
    ใช้พาวเวอที่ติดมากับเคส 450W มันเกินจะพอ

ส่วนอีก 80% ของคนเวปนี้ และ 10% ของคนโดยทั่วไป อยู่ในระดับกลาง ค่อนไปทางสูง ถึงสูงมาก
    CPU 2 หัว
    แรมยัดไปซะ 4
    DVD 2 - 4 ตัว มีช่องเท่าไหร่ยัดหมด
    HDD 4- 8 ตัวตามความบ้า
    กาดจอเบาะๆก็ 8600GT ยัน 8800GT ไรพวกนั้น มันกินไฟเป็น 2 - 3 เทาของคอมบ้านๆ

ไอจะมาใช้พาวเวอ 500W ติดเคส มันไม่ใช่เรื่องครับ มันพอแค่แปปเดียวสักพักก็มากันพังเป็นแถบๆๆ
    ระหว่างพาวเวอติดเคส 500W กับ ENRMAX 350W ก็เทียบกันไม่ได้แล้วครับ
    เทสๆหนักๆ ไอ 500W เปิดยาวๆ ดับวูบแน่นอน ENERMAX 350W ชิวๆ <<< อันนี้เจอมากับตัว

ตัวพาวเวอของเดี๊ยวนี้ห่วยแตกมาก ยิ่งไอ GVIEW ตัวดีเลย บอดพันทิพนี่มาบ่นให้ฟังกันรายวันเลย

จะใช้อะไรผมว่าดูที่ความเหมาะสมดีกว่า

ของผมพังมาแล้วครับ ทั้งบอด HDD กาดจออันนี้หนัก ไหม้เลย
    เข็ดหลาบ พาวเวอกะป๋องเบาๆๆ ถูกๆ ให้ฟรียังไม่เอามาใช้เลย

บ่นมามากขอตอบทีถามก่อน แหะๆๆ

ติดเคสผมยกให้ TSUNAMI ครับ

Comment

delux อ่านว่า ดีลักซ์

deluxe อ่านว่า เดอลุกซ์

แปลกดี

Comment

Originally posted by tanawat30 View Post
        ไม่เคยเจอครับ มีแต่ว่าเมื่อไหร่มันจะทำเครื่องพังบ้าง ที่ผ่านมาเครื่องมักจะพังเพราะ PSU ติด Case เสมอ ล่าสุดก็พา Mainboard กับ RAM ลาโลกไปอย่างละตัว เพิ่งจะวันพฤหัสที่แล้วหมาด ๆ ดีว่าวันนั้นไปซื้อ P5KR มาใช้แทน P5K-SE เพราะเผื่ออยากจะลอง RAID แต่พอซื้อมา ยกเครื่องจากร้านมาต่อสายต่าง ๆ ที่บ้าน พวกสายจอ สาย LAN หลังจากนั้นก็เปิดเครื่องติดปกติ แต่พอเล่นไปได้ 10 นาที ได้ยินเสียงดังปับ ๆ และแล้วเครื่องก็ดับ เปิดไม่ติดอีกเลย ยกเครื่องกลับไปที่ร้าน ก็พบว่า Mainboard กับ RAM อีก 1 ตัว เป็นศพไปซะแล้ว ดีว่าไม่มีรอยไหม้ เลยโชคดีทางร้านก็เปลี่ยน Mainboard ให้ใหม่ ยกไปที่ร้านก็ซื้อ PSU ใหม่กับ RAM อีก 1 ตัว ดีว่า DDR2-667 1 GB มันถูก ก็เลยโดนไปอีก 990 บาท ค่า PSU อีก 3250 บาท แต่ที่ไม่น่าเสียเลยคือ RAM 1 แผงเรื่องจึงเป็นประการละฉะนี้ จึงเรียนมาให้ทราบโดยทั่วกัน

ก่อนหน้านี้เครื่องมักจะพังเพราะ PSU เสมอ Mainboad ไหม้บ้าง เพราะเมื่อก่อนตอนไม่ทำงานไม่มีงบซื้อ PSU ดี ๆ มันก็เกิดเหตุเช่นว่าเสมอ คือขอตังค์พ่อซื้อมาเล่นแบบตามมีตามเกิด เน้นถูก Spec ต่ำ ๆ เข้าว่า แต่ล่าสุดนั้น ผมประมาทเอง ถ้าเปลี่ยนก่อนที่มันจะพังก็จบ สาเหตุอาจเป็นเพราะอาจจะเปลี่ยนการ์ดจอ ASUS จาก 7300 GS 256 MB เป็น 8500 GT 512 MB ด้วยมั้ง ของมันจะพังอยู่รอมล่อแล้ว มันก็พังซะเลย ในที่สุดก็เจอดีจนได้
        ของยี่ห้อไรเหรอท่าน PM บอกหน่อยได้ป่ะ

Comment

ใช้ PSU ติดเคส วันดีคืนดี จ่ายไฟเพี้ยน HD ระเบิดให้เห็นๆเลย ดีที่อยู่ใน Rack
          ปล.ย้ำว่า ระเบิดครับ เพราะ IC มัน แหว่งไปครึ่งตัวเลย อิอิ

Comment

ใช้ G-viewPSU 450w ที่ติดมาก่ะเคส กับ 8800 GTS อยู่ครับ ก็ปกติครับ มีตัง เปลื่ยนแน่แต่ตอนนี้ บ่ จี

Comment

Originally posted by Skelleton View Post
              ของยี่ห้อไรเหรอท่าน PM บอกหน่อยได้ป่ะ
              ยี่ห้อ PSU ใหม่จำไม่ได้ครับว่ายี่ห้ออะไร แต่ที่ไม่ใส่ใจมากนัก เพราะซื้อของจากร้านเค้าตั้งแต่ตอนที่เสรีเปิดใหม่ ๆ ที่ผ่านมาในรอบ 10 กว่าปีแทบไม่ค่อยมีปัญหา (เดี๋ยวไปถามที่ร้านก่อน)

แล้ว Rep ข้างบน ผมเล่าผิดไปนิดนึง เพราะเรื่องมันนานแล้ว ตรงที่ผมเล่าว่า P5S800-VM ไหม้นั่นแหล่ะครับ ขอแก้เป็น P4S800 ที่ติดมากับ Celeron 2.4 Socket 478 ครับ ส่วน P5S800-VM ใส่กับตัว P4-506 ซึ่งขายให้ร้านแถวตะวันนาก่อนที่จะไปซื้อ P5VD1-X มาแทนตอนนี้ก็ขายไปหมดแล้วยกชุด

Comment

พวกมากับเคส ใช้อยุ่ดีๆ จะมีเอ็ฟเฟกซ์ระเบิดให้ได้ยินกัน
                เพื่อนผมเครื่องคอมพังไป 3 ตัว เพราะติดเคสนี่ละ

Comment

มันป็นเอฟเฟกเกมสมจริง สัมผัสได้
                  โดยฉะเพราะ เกม Crisis เวลายิง แบบเอฟเฟกเยอะๆ (VGA FullLoad) PSU จ่ายไฟไม่พอ มันก็จะ ระเิบิดเหมือนในเกม ลองใช้มาแล้วครับ สมจริงสุดๆ แค่ใครใช้พวก enermax อะไรแบบนี้ ไม่ได้เล่นเกมสมจริงเท่าไร

Comment

ผมว่านะ...เป็นเพราะแก๊สโซฮอล์แน่เลย ^^

Comment

G-view กับ Delux ครับ

Comment

Working...
                      X