Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไวรัส restart ช่วยทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไวรัส restart ช่วยทีครับ

คืองี้ครับ คอมผมอยู่ๆก็ติดไวรัสนี้มาได้งั้ยก็ไม่รู้ เมื่อเข้าwindow ก็จะมีหน้าต่างสีดำ
    มีหัวชื่อ .........\system32\cmd ทำนองนี้ครับ
    เเล้ว ก็จามีอีกหน้าต่างหนึง บอกว่าจะ shutdown อีก 9 วิ เเล้ว มันบอกว่าให้รีบsave file
    เเละ ขึ้นว่า initiated by WIN06V4\..ชื่อ username ใน com ของผม ครับ
    ช่วยที่ครับ
    โปรเเกรมantivirus ของผม kaspersky 7.0.0.120 + ad aware 2007
    ก็ยังเเก้ไม่ได้ครับ .........
    ใครก็ได้ช่วยผมทีครับ

ระวังข้อมูลหายหมดน่ะครับ

Comment

เป็นอยู่เหมือนกัน
      ไปโหลดอะไรมาป่าวครับ

มีใครพอช่วยได้มั้งครับ

Comment

พอมันเริ่มนับถอยหลัง
        Start>Run>shutdown -a>Enter

Comment

Originally posted by wisrutk View Post
          พอมันเริ่มนับถอยหลัง
          Start>Run>shutdown -a>Enter
          ตอนนี้ก็ทำแบบนั้นอยู่อ่ะครับท่าน เลยใช่คอมได้

แต่อยากได้วิทีแก้ให้หายเลยอ่ะครับ

ช่วยผมทีใครที่ทราบนะครับ

ขอบคุณครับ

Comment

ถ้าไม่หาย ส่วนมากผมจะถอด HD ไป Scan อีกเครื่องนะครับ ทั้ง Virus และ Spyware

Comment

Originally posted by wisrutk View Post
              ถ้าไม่หาย ส่วนมากผมจะถอด HD ไป Scan อีกเครื่องนะครับ ทั้ง Virus และ Spyware
              โอเคเดี๋ยวจะลองดูนะครับท่าน

ไม่อยาก reinstall windows -*-

Comment

กำ double post -*-
                Last edited by Flip; 9 Nov 2007, 15:29:00.

Comment

คล้ายๆตัวที่ผมทำแต่ยังใจดียังให้เวลาแก้ไข
                  ลองตรวจสอบใน reg ดูหรือยังครับ กด start/run/regedit
                  เปิด hk_localmachine/software/microsoft/windows/currentversion/run
                  แล้วดูหน้าต่างด้านขวาว่ามีคีย์ไหนที่เรียก shutdown -f -s -t 10 ไหม ถ้ามีลบทิ้งเลยครับ แล้วก็ดูในส่วนของ HK_Currentuser\....... ด้วยนะครับอาจจะมีทั้ง 2 ที่หรือที่ใดที่หนึ่ง อีกกรณีนึงคือ เรียกใช้ batchfile อีกที ก็ดูเอาว่า ในส่วนของ run เนี่ย มีคียไหนที่เรียก xxxxxx.bat บ้างไหม ถ้าเจอก็ตามไปลบเลยครับแล้วลบคีย์ออกด้วย

สุดท้ายก็ใน Startup menu ครับ ถ้ามีก็จะอยู่ในรูป batchfile(*.BAT)

Comment

Originally posted by ratth View Post
                    คล้ายๆตัวที่ผมทำแต่ยังใจดียังให้เวลาแก้ไข
                    ลองตรวจสอบใน reg ดูหรือยังครับ กด start/run/regedit
                    เปิด hk_localmachine/software/microsoft/windows/currentversion/run
                    แล้วดูหน้าต่างด้านขวาว่ามีคีย์ไหนที่เรียก shutdown -f -s -t 10 ไหม ถ้ามีลบทิ้งเลยครับ แล้วก็ดูในส่วนของ HK_Currentuser\....... ด้วยนะครับอาจจะมีทั้ง 2 ที่หรือที่ใดที่หนึ่ง อีกกรณีนึงคือ เรียกใช้ batchfile อีกที ก็ดูเอาว่า ในส่วนของ run เนี่ย มีคียไหนที่เรียก xxxxxx.bat บ้างไหม ถ้าเจอก็ตามไปลบเลยครับแล้วลบคีย์ออกด้วย

สุดท้ายก็ใน Startup menu ครับ ถ้ามีก็จะอยู่ในรูป batchfile(*.BAT)
                    แก้แล้ว หายแล้ว!!!!

ขอบคุณมากครับ

Comment

Working...
                    X