Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะ Format ฮาร์ดดิส ที่เป็น Linux ยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะ Format ฮาร์ดดิส ที่เป็น Linux ยังไงครับ

คือ ใส่แผ่นวินโดว์แล้วไม่ยอมบูตเลยครับ
    หรือ ต้องใช้ Floppy A แบบแต่ก่อน
    เครื่องเป็น Linux มาจากร้านนะครับ
    งงครับ ไม่เคยทำมาก่อน

ตั้งในbiosให้บู๊ตcdเป็นตัวแรกรึยังแล้วใช้เมนบอร์ดอะไรละ

Comment

ผมเคย Format โดยใช้แผ่น Floppy Disk ที่สร้างจากโปรแกรม Partion Magic 8.0 นะครับ

จะมี 2 แผ่น ครับ (แผ่น 1 + แผ่น 2)

หลังจากที่ตั้งใน Bios ให้เครื่อง Boot จาก Floppy Disk เป็นอันดับแรก ก็ให้ใส่แผ่น Floppy แผ่น 1

เข้าไปก่อน หลังจากอ่านข้อมูลจากแผ่น 1 เสร็จ ก็จะมีข้อความ ให้ใส่แผ่น 2 จากนั้น ก็จะเข้าสู่โปรแกรม

Partion Magic ให้ทำการลบ Partition เดิม ที่มีอยู่ ออก (Partition ที่เคยลง Linux จะมีลักษณะ

แปลกกว่า Windows ซึ่งผมอธิบาย ไม่ถูกเหมือนกัน ) แล้ว สร้าง Partion ขึ้นมาใหม่ตามขนาดที่ต้องการ

แล้วก็ อย่าลืม Set ให้ Drive C: เป็น Active ด้วย หลังจากใช้คำสั่ง Apply แล้ว โปรแกรมก็จะจัดการ

ขั้นตอนต่างๆ ทีสั่งไว้ พร้อมกับ Format ให้เสร็จ อย่างรวดเร็ว

restart เครื่อง 1 ครั้ง แล้ว Boot กลับเข้ามาสู่ Program อีกครั้ง แล้วเช็คผลที่ได้ว่าถูกต้องหรือเปล่า

Comment

Working...
      X