Announcement

Collapse
No announcement yet.

เห้อ เกมเดียวนี้มัยมัน เกิน 4.5G หมดแล้วเนี้ย เพื่อนๆมีวิธีรับมือยังไงบ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

เก็บใน HDD หมดเลย

Comment

ใส่ Floppy ก็เข้าท่าดีแฮะ สมมติเกม 6 G แผ่น Floppy 1 แผ่น = 1.44 mb ก็เอา 6 G หาร ก็= 4,166 แผ่น
      อะจ๊ากกกกกกกกกกกกกกก เข้าท่าแฮะสงสัยต้องลอง แผ่นหนึ่งก็ตีไ็ประมาณ 15 บาท 4,166แผ่น ก็ = 62,490 บาท เหอะๆ (-_-!)

Comment

ยังไม่มีคำตอบที่ ถูกใจเลยนะ ตั้งแต่ที่นั่งอ่านมานิ่

มันยังมีอีกวิธีนึงนะ คือการแบ่ง DVD 9 เป็น DVD5 2 แผ่น
        บางเกมเค้ามีวิธีทำนะ ลองดูตามหรือหาข้อมูลดูครับ บางท่านโหลดทางbit ไป แล้วเอาไปทำเป็น 2 DVD มาปล่อยอีกรอบ ก็ ถือว่าเป็นความคิดที่ดีนะ ทำให้ประหยัดเงินดีด้วยไม่ต้องซื้อแผ่น dvd9

หรือเราจะทำเองก็ได้ ตามที่เค้าให้วิธีทำมา แต่ ผมยังไม่เคยทำซักกะเกม
        Last edited by amppeter; 9 Nov 2007, 02:04:56.

Comment

Originally posted by amppeter View Post
          ยังไม่มีคำตอบที่ ถูกใจเลยนะ ตั้งแต่ที่นั่งอ่านมานิ่

มันยังมีอีกวิธีนึงนะ คือการแบ่ง DVD 9 เป็น DVD5 2 แผ่น
          บางเกมเค้ามีวิธีทำนะ ลองคิดตามหรือหาข้อมูลดูครับ บางท่านโหลดทางbit ไป แล้วเอาไปทำเป็น 2 DVD มาปล่อยอีกรอบ ก็ ถือว่าเป็นความคิดที่ดีนะ ทำให้ประหยัดเงินดีด้วยไม่ต้องซื้อแผ่น dvd9

หรือเราจะทำเองก็ได้ ตามที่เค้าให้วิธีทำมา แต่ ผมยังไม่เคยทำซักกะเกม

งง ครับ หมายความว่าไงเหรอครับ

Comment

คงหมายถึงร้านเกมส์ในเน็ตที่ขายๆกันหน่ะครับผมก็สงสัย ตัวเองโหลดbitมา7gbกว่าๆ ในเน็ตขายเป็นdvd5 สองแผ่น ไม่รู้เหมือนกันเขาหั่นไฟล์กันอย่างไง ให้ลงแผ่น1เสร็จแล้วถามหาแผ่น2ก็เปลี่ยนแผ่นใส่ไป ที่ท่านๆบอกมากันตอนแรกคือใช้วิธีหั่นrar กัน หั่นiso ? อันนี้ทำไงหว่า แต่หั่นrar นี่เข้าใจ zip มันแล้วก็ให้มันแยกเป็นความจุไม่เกินแผ่นdvd5 มันก็จำทำตามนั้น แต่เสียเวลาตอนลงนี่ดิ ต้องก๊อปลงhdd แล้วมาเสียเวลาแตกไฟล์อีก-.-"

Comment

เอางี้เลยนะครับ ถ้าคำตอบไม่โดนใจ ว่าทำไมเกมต้องทำมาเกิน 4.5 ด้วย
              ถ้าอยากได้น้อยๆมีครับ

dopeman นี่่ครับชื่อคนทำเก่งมากครับ เคยดูหนัง DVD Rip ไหม 1 DVD เหลือสัก 500 M อะ

คนนี้เค้า RIP เกมครับทำดีซะด้วยครับ HL2 EP2 ขนาด 6G เค้า อัดเหลือ 2G กว่าๆ

รายละเอียดไปขุดเอาเองนะครับ เว็บนอกมีเยอะ

[PC] Half Life 2 Episode Two [RIP] [dopeman] 2.56 GB

Comment

ยกตัวอย่างบาง เกมเช่น stanglehold ไง คับ ปกติมัน 2 DVD9 ใช่มะครับ เค้าสามารถทำเป็น 3 DVD5 ได้
                แล้วก็ เกมที่เกิน DVD5 ทั้งหลาย ผมก็ไม่รู้วิธีทำเหมือนกันอ่ะครับเช่นอย่างว่า
                เค้าแยก data ของเกมไว้ที่แผ่น1 และแผ่น2 แล้วพอเวลาลงแผ่น 1เสร็จแล้วก็setให้ไปเรียก dataตัวถัดไปจาก แผ่น2 ก็ไม่รู้เค้าทำไงอ่ะครับ แต่เค้าเข้าไปแก้ตรงไฟล์ autorun นี่แหละมั้ง

Comment

Originally posted by amppeter View Post
                  ยกตัวอย่างบาง เกมเช่น stanglehold ไง คับ ปกติมัน 2 DVD9 ใช่มะครับ เค้าสามารถทำเป็น 3 DVD5 ได้
                  แล้วก็ เกมที่เกิน DVD5 ทั้งหลาย ผมก็ไม่รู้วิธีทำเหมือนกันอ่ะครับเช่นอย่างว่า
                  เค้าแยก data ของเกมไว้ที่แผ่น1 และแผ่น2 แล้วพอเวลาลงแผ่น 1เสร็จแล้วก็setให้ไปเรียก dataตัวถัดไปจาก แผ่น2 ก็ไม่รู้เค้าทำไงอ่ะครับ แต่เค้าเข้าไปแก้ตรงไฟล์ autorun นี่แหละมั้ง
                  เคยทำแล้วครับ แต่ไม่ค่อยชอบ มันทำได้แทบทุกเกมครับที่ใหญ่เกิน 1 แผ่น D5

หาข้อมูลจากในเน็ทเนี่ยแหละ ไม่ยากเลย

หลักๆ ส่วนใหญ่จะเป็นการย้ายไฟล์ data1-X.cab ไปไว้ที่แผ่น 2-3 ครับ เวลา install มันจะเรียกถามหาไฟล์ต่อๆ ไปเองครับ

แต่วิธีไหนมันก็เปลืองแผ่นทั้งนั้นแหละ วิธีรับมือที่จขกท. ถาม คือ ผมว่าเล่นจบแล้วลบต้นฉบับทิ้งไปเลย ถ้าไม่คิดว่าจะเอากลับมาเล่นซ้ำ อิอิ

Comment

โหลดบิตครับ
                    แต่ไม่ต้องกลัว

เมื่อก่อน 256Kbps แรงมากแล้วคัรบ ราคาประมาณ 600 บาท ปัจจุบัน 1024Kbps ก็ประมาณ 600 บาทเช่นกัน
                    เพราะเช่นนั้น ความแรงของบิตก็จะแรงขึ้นไปเรื่อยๆครับ

เช่นเดียวกับขนาดเกม
                    GLORIOUS PC MASTER RACE
                    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

Originally posted by KiDMaioRKz View Post
                      โหลดบิตครับ
                      แต่ไม่ต้องกลัว

เมื่อก่อน 256Kbps แรงมากแล้วคัรบ ราคาประมาณ 600 บาท ปัจจุบัน 1024Kbps ก็ประมาณ 600 บาทเช่นกัน
                      เพราะเช่นนั้น ความแรงของบิตก็จะแรงขึ้นไปเรื่อยๆครับ

เช่นเดียวกับขนาดเกม
                      ถูกใจคำตอบนี้จริงๆครับ ขนาดเกมตามสมัยครับ

ก็สมัยเมื่อ 12 ปีก่อน HDD 1G ยังคิดว่าโคตรเยอะสำหรับ Dos กับ Window 3.11 เลยครับ

สมัยนี้ก็ 1T ก็จะไม่ค่อยจะพอแล้ว อีกหน่อยคงต้อง เป็น Server At Home

Comment

msn live แล้วก็บรรดาฟรี storage ทั้งหลายแหล่ upไปไว้ เลยถ้าไม่ขี้เกียจ up

Comment

ซื้อ external hd กันเลยใด้ไม่ลำบากเวลาเล่นเวลาดูด(จากเพื่อน)

อิอิ ผมก็อยากได้เหมือนกัน ปัจจุบันฮาร์ดดิสผม 80 G เอง เศร้า

Comment

ผมทำแบบแยกแผ่นไม่เป็นง่ะ ปรกติก้ซื้อ DVD9 มาไรท์เลย หมดเรื่องหมดราว
                            ปรกติที่เคยซื้อถ้าแผ่นเดียวก็ 80 ง่ะ แต่ผมซื้อตุนทีละ 10 หง่ะ เลยเหลือ 65-70 บาท แล้วแต่รอบที่ซื้อ

ปล.อีกหน่อยถ้ามันเยอะขนาด 15-25 G ก็คงเลิกโหลดแล้วหล่ะ ซื้อของแท้คุ้มกว่า แผ่น HDDVD กะ BlueRay แพงเกินจะทน

Comment

Working...
                            X