overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 31

Thread: ผมจะซื้อ LCD ตัวไหนดีครับ งบหมื่นนึง แล้ว widescreen ดีมั๊ย

OverclockZone Member

Default ผมจะซื้อ LCD ตัวไหนดีครับ งบหมื่นนึง แล้ว widescreen ดีมั๊ย

วันนี้ไปเดินดูจอ LCD มาตาลายเลยครับ อยากได้มากๆเลือกไม่ถูก
    มีงบประมาณ 10000บวกลบได้ไม่เกิน2000ครับ
    ผมหล่ะสงสัยจิงๆว่า widescreen กะ แบบธรรมดา อันไหนดีกว่ากันครับ
    ที่ผมเห็น widescreen มันถูกกว่าอ่ะ ถามพี่พนักงานเขาบอกว่าตอนนี้มันเป็นโปรโมชั่น
    ไม่รู้เชื่อได้เปล่า

แล้วผมควรเน้นดูที่อะไรหล่ะครับ
    response time, contrast อันไหนยังไงบ้างเหรอครับ
    เห็นเขาว่า response time ต่ำกว่า 8 ก็โอเคแล้ว ผมเห็นบางตัวแค่ 4 เอง
    ไอ้ที่ว่าแค่8ก็ดีแล้วเนี่ย มันจะเล่นเกมส์ลื่นป่ะครับ
    แล้วค่า contrast หล่ะครับ เกิน600 ก็ดีแล้วเหรอ
    ถ้าผมดูไม่ผิด ผมเห็น LG ตัว widescreen ตัวนึงมันตั้ง 2000 แน่ะ คิดว่าดูไม่ผิดนะ
    แปลว่าโคตรดีเลยเหรอครับ ดูแค่ค่าต่างๆเหรอครับ ดูยี่ห้อด้วยมั๊ยครับ
    ผมเห็น LG กับ ACER ดู LG จะดีกว่า แต่ผมว่า acer เขาทำตลาดโน๊ตบุ๊คมานาน
    จอ LCD เขาก็น่าจะมีคุณภาพกว่า รึเปล่าครับ

อยากได้มากๆเลยครับ ช่วยแนะนำให้ด้วยครับ เอาแบบเน้นๆเลยก็ได้ครับ รุ่นยอดนิยมอะไรเงี้ย
    ผมขอแค่ 19 นิ้ว กับ ต่อ DVI น่ะครับ

ปล.ผมใช้เน้นเล่นเกมส์มากที่สุดครับ รองลงมาก็ดูหนังเล่นเน็ต
    ปล2.ถ้าอยากได้แบบมีปุ่มเปลี่ยนโหมดเป็น เล่นเกมส์ ดูหนัง เล่นเน็ต พิมพ์งาน มันจะมีมั๊ยครับ
    เห็นจอ CRT ของเพื่อนรุ่น Gview มันทำได้อ่ะ อิจฉา

สรุปว่า Widescreen เนี่ย มันเหมาะเล่นเกมส์ม่ะครับ
    ยังเลือกไม่ถูกเลยครับระหว่าง widescreen กับ แบบธรรมดา

แล้วผมควรสนใจค่า contrast กับ response time ตัวไหนมากกว่ากันครับ

เลือกตัว LG ที่ค่า contrast 2000 แต่ response time แค่ 5 เนี่ย ภาพเวลาเล่นเกมส์จะมีปัญหามั๊ยครับ

รึว่าให้เลือกเอาตัวที่ค่า response time ซัก 2 ครับ ภาพถึงจะไม่ซ้อนกัน

ปล.ขอบคุณทุกคำตอบครับ

JerDy
    Guest

ถ้าเป็น LCD
    ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ใช้เป็น 19" เยี่ยมที่สุดครับ ปรับหน้าจอที่ 1280x1024 หน้าจอจะชัดมาก ตัวหนังสือกำลังดีถ้า(17"จะชัดที่ 1280x1024 เท่ากัน แต่พอปรับแล้วตัวหนังสือจะเล็กมาก)

ค่า response time ยิ่งน้อยยิ่งดีครับ ถ้าจะเล่นเกมส์ แล้วมีงบ แนะนำให้ <= 2ms เท่านั้นครับ จอ LCD บางรุ่น 8ms แต่ว่าเวลาอ่าน text เมื่อเลื่อนจอจะเกิดเงาลางๆขึ้นครับ

ค่า contrast คือความแตกต่างระหว่างเม็ดสีครับ ยิ่งมากยิ่งดี

ค่า brightness ความสว่างของแสง ยิ่งมากก็ยิ่งดีเหมือนกัน

wide screen คือจอขยายด้านข้างมากกว่าปกติ โดยส่วนตัวแล้วไม่ค่อยชอบครับ แบบปกติจะชินกว่า(พื้นที่ใช้งานของหน้าจอเยอะกว่าด้วยครับ)

ถ้าจากที่คุณ จขกท request มา การใช้งานเหมือนๆกับผมเลยครับ(เพิ่งซื้อเครื่องมาใหม่ ^^) แนะนำรุ่นนี้เลยครับ (ใช้อยู่)
    Sumsung 940BF
    response:2ms contrast:700 brightness:300 ฐานจอเลื่อนขึ้นลงได้ หมุนจอ 90องศาได้ มีปุ่มปรับเปลี่ยนโหมดเป็น text,game,internet หลายรูปแบบ เซ็ทค่าหน้าจอเองได้ จากที่ใช้มายังไม่เคยเห็นเงาหลอนครับ มีแถมสาย DVI และ Analog มาให้สองสาย(ถ้าซื้อเองจะต้องเพิ่มค่าสายอีก ซึ่งบางรุ่นไม่มี) ตอนซื้อมาราคาอยู่ที่ประมาณ 11000 ครับ(เมื่อต้นเดือน)

ผมก็หาจอ LCD มานานครับ กว่าจะได้ซื้อก็ดูมาหลายรุ่น อีกรุ่นนึงที่เล็งๆไว้คือ BenQ 2ms ครับ ช่วงนี้ก็ราคาลงมามากแล้วเหมือนกัน แต่ก็ยังถูกใจ sumsung 940BF ตัวนี้มากกว่า เอิ๊กส์ๆ

ผู้มาเยือน
    Guest

Smile มี Monitor จำหน่ายครับ

ผมมี Monitor sumsung 940BF จำหน่ายครับ 10000 บาท ไม่รวม Vat 7% ครับ ติดต่อ คุณอั๋น 0-2954-2545 ต่อ 119 หรือ 08-7012-3177 ครับ ราคามีการลดได้อีกครับ

OverclockZone Member sprite's Avatar

Quote Originally Posted by TrossMaN View Post
    สรุปว่า Widescreen เนี่ย มันเหมาะเล่นเกมส์ม่ะครับ
    ยังเลือกไม่ถูกเลยครับระหว่าง widescreen กับ แบบธรรมดา

แล้วผมควรสนใจค่า contrast กับ response time ตัวไหนมากกว่ากันครับ

เลือกตัว LG ที่ค่า contrast 2000 แต่ response time แค่ 5 เนี่ย ภาพเวลาเล่นเกมส์จะมีปัญหามั๊ยครับ

รึว่าให้เลือกเอาตัวที่ค่า response time ซัก 2 ครับ ภาพถึงจะไม่ซ้อนกัน

ผมว่า LG ตัวนี้ใช้ได้เลยครับทั้งราคาและคุณภาพ 8พันกว่าๆ 19" wide อ่ะ

OverclockZone Member Olooz's Avatar

ViewSonic ก็ดีน่ะครับ 17" กำลังงาม ทั้งภาพ และ ราคา

OverclockZone Member gnalkhod's Avatar

สนับสนุน LG L194WT wide 19" ครับ
    response time 5 ms
    contrast 1:2000
    กับราคา 8พันหน่อยๆ ถือว่าเยี่ยมครับ

contrast 1:2000 กับแบบ 1:700
    ถึงเวลาดูจริงๆมันจะต่างกันมั๊ยครับ

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

Quote Originally Posted by TrossMaN View Post
    contrast 1:2000 กับแบบ 1:700
    ถึงเวลาดูจริงๆมันจะต่างกันมั๊ยครับ

มาตรฐานในการวัดแต่ละที่ไม่ค่อยเหมือนกันคับ

OverclockZone Member harman/kardon's Avatar

จอ Wide screen เหมาะกับการแสดงภาพที่กว้าง ไม่ว่าจะเป็นหนัง DVD สัดส่วน 16:9

เกมส์ 16:9 หรือ แม้แต่ภาพนิ่ง jpeg ที่ถ่ายมาแนวกว้าง แบบนั้นจึงจะเหมาะนะครับ

ปกติ user ทั่วๆไป ไม่มีใครอยากใช้หรอก

เพราะถ้าจะเอามาเล่น net พิมพ์งาน ดูหนังvcd เล่นเกมที่ภาพไม่ได้ทำมาแบบ wide ล่ะก็

ภาพที่ได้จะผิดสัดส่วนครับ กอปรกับ ความยาวด้านสูงมันน้อยใช้งานทั่วๆไปลำบาก
    Last edited by harman/kardon; 23 Sep 2006 at 02:49:44.

ผู้มาเยือน
    Guest

Samsung 940BF ปรับหมุน (pivot) 90องศา ได้เหรอครับ?

OverclockZone Member RBS_SYSTEM's Avatar

ที่บ้านใช้ Mag 15" แบน เหอๆๆ เริ่มเหลืองแล้วด้วย

OverclockZone Member top41's Avatar

แล้วไวดืตกลงมานดีไหมเนี่ย

OverclockZone Member O-Man's Avatar

อืมม์ ............. ขอเสริมในฐานะที่ใช้ทั้ง 17 นิ้ว ธรรมดา กับ 19 นิ้ว ไวด์

wide ดีกว่าครับ เทรนด์จอภาพมันไปทางนั้นครับ เกมส์ในอนาคตก็ต้องซัพพอร์ดหมดละครับ หนังยิ่งไม่ต้องไปห่วง มันเข้ายุคมาตั้งแต่หนัง 70มม. แล้วครับ ดูทีวีแพงๆ ละกัน ผมก็ใช้ Acer 19 นิ้วไวด์อยู่ตัวนึง ก็โอเคครับ คุ้มกับเงินที่จ่ายไป เพิ่มตังอีกหน่อยเอาเป็น LG 19w ตัวที่ท่านเล็งไว้นั่นแหละครับ

มีตังก็ 20-22 wide เห็น Viewsonic 2025 ราคาถูกดีครับ Samsung ก็ไม่เลว

Sony ท่าน **พีคุง** ลดให้อีก 10% ครับ อิ อิ

OverclockZone Member top41's Avatar

หุหุ แล้วเวลาดูเวป ภาพมานจะยาวเพี้ยนๆหรือเปล่าครั
    แล้วตั้งให้ไม่เพี๊ยนได้เปล่า

OverclockZone Member ohm123's Avatar

ถ้าเลือกไม่ได้ก็ดูจากการใช้งานเป็นหลักงับ

แบบธรรมดาจะแสดงตัวอักษรพวกเวิร์ดได้คมชัดกว่าครับเป็นจอแบบ4:3ที่ใช้งานทั่วไปครับถ้าเล่นตัว19นิ้วจอธรรมดาในใจผมมีแค่benqเท่านั้นครับด้วยราคาและสีของจอสวยมากครับ

แบบไวส์สกรีนด์จะเหมาะการการเล่นเกมส์และดูหนังมากกว่าครับที่อัตราจอส่วน16:9เวลาดูหนังก็จะดูได้เต็มจอครับต่างกับธรรมดาที่จะเห็นเส้นขอบดำๆทั้งบนและล่างครับแต่ผมว่ามันเตี้ยกว่าจอธรรมดาอยู่พอควร(ดูไปดูมาจอธรรมดา19นิ้วจะใหญ่กว่าแบบไวด์ซะอีก) ยิ่งเกมส์ใหม่ๆยิ่งมีรองรับมากขึ้นแล้วครับในขณะเดียวกันช่วงนี้กระแสไวด์สกรีนก์มีมากขึ้นตามลำดับครับ

lg 194wtนั้นค่าอัตราส่วนความเข้มระดับ1ต่อ2000นั้นได้เปรียบตรงที่เวลาเล่นเกมส์ในฉากมืดๆจะทำได้ดีกว่าเห็นศัตรูครับต่างกับพวกจอระดับเช่น 1:400 อาจจะแยกลำบากในที่มืดๆครับ พูดง่ายๆว่าไม่โดนจอหลอกน่ะครับ
    acer 1916w เท่าที่ดูจะมี2รุ่นย่อยนะครับคือที่ความเร็ว8ms และ5msครับตัว5msจะเป็นรุ่นใหม่กว่าครับถ้าเล่นต้องดูตัวนี้นะครับความจริงผมไปดูมา2ยี่ห้อดังกล่าวแล้วlgด้านบนภาพสีจะดีกว่าครับในความคิดผม แต่acerนั้นรับประกันความทนทานครับ
    2ยี่ห้อนี้มีdviด้วยนะครับ

ค่าความชัดเจนของสีกับความเร็วดูควบคู่กันครับมาตรฐานขั้นต่ำด้านความเร็วตอนนี้ต้อง8msขึ้นไปครับส่วนอัตราส่วนความเข้มนั้นขั้นต่ำอยู่ที่1ต่อ400หรือ500ขึ้นไปแล้วนะครับ ความสว่าง300ขึ้นไปครับ

ความเร็วการเปลี่ยนสีของผลึกจอหน่วยเป็นmsนั้นบางครั้ง12msกับ8msยังยากที่จะแยกออกเลยครับแค่5หรือ6msก็ถือว่าใช้ได้แล้วล่ะครับ เพราะ2msราคายังสูงอยู่ครับและไม่ต่างจาก5/6msเท่าไรเลยครับ

ลืม คอนทราสได้ไงหว่าเรา

Default ขายจอ Lcd Philips 190x6 ยังม่ายเคยใช้งาน มีของแถมให้

ขายจอ Lcd Philips 19 นิ้ว รุ่น top 190x6 ยังม่ายเคยใช้งานเลย ซื้อมา 12900 ขาย 10500บาท แถมสาย DVI กับ กับ Thumdrive 512 MB
    Specification Lcd 190X6
    ภาพ/แสดงภาพ
    ประเภทจอ LCD : 1280 x 1024 พิกเซล, โพลาไรเซอร์ลดแสงจ้า, แถบแนวตั้ง RGB
    ขนาดจอภาพ : 19"
    พื้นที่แสดงภาพจริง : 337.9 x 270.3 มม.
    ระยะ***งระหว่างพิกเซล : 0.264 x 0.264 มม.
    ความสว่าง (nits) : 250 นิต
    อัตราความคมชัด (ทั่วไป) : 600:1
    สีในการแสดงผล : 16 ล้าน
    มุมมองภาพ : @ C/R > 5
    มุมมองภาพ (แนวนอน) : 160 องศา
    มุมมองภาพ (แนวตั้ง) : 160 องศา
    เวลาตอบสนอง (ทั่วไป) : 8 ms
    White Chromaticity, 6500K : x = 0.313 / y = 0.329
    White Chromaticity, 9300K : x = 0.283 / y = 0.297
    ความละเอียดสูงสุด : 1280 x 1024 @ 75Hz
    ความละเอียดที่แนะนำ : 1280 x 1024 @ 60Hz
    โหมดการตั้งค่ามาจากโรงงาน : 15 โหมด
    โหมดที่ผู้ใช้กำหนด : 16 โหมด
    อัตราจุดสีของวิดีโอ : 140 MHz
    ความถี่การสแกนตามแนวนอน : 30 - 83 KHz
    ความถี่ในการสแกนแนวตั้ง : 56 - 76 Hz
    การเพิ่มประสิทธิภาพของภาพ : LightFrame™ Digital Reality
    sRGB : มี

การเชื่อมต่อ
    สัญญาณอินพุต : อะนาล็อก (VGA), DVI-D, PC Audio in
    เอาต์พุตระบบเสียง : สัญญาณเสียงสเตอริโอ (แจ็ค 3.5 มม.) 1x
    USB : 1 x USB 2.0
    สัญญาณอินพุตของซิงค์วิดีโอ : Composite Sync, Separate Sync, Sync on Green

สิ่งอำนวยความสะดวก
    เครื่องเสียงในตัว : 2W RMS x 2 ลำโพงสเตอริโอ
    ส่วนเพิ่มเติมความสะดวก : การแสดงผลบนหน้าจอ, ระบบเสียงสแตนด์อโลน, SmartControl
    การควบคุมจอภาพ : อัตโนมัติ, การควบคุมความสว่าง, ซ้าย/ขวา, เมนู (ตกลง), ขึ้น/ลง, การควบคุมระดับเสียง, LightFrame, เปิด/ปิดเครื่อง
    ภาษา OSD : อังกฤษ, ฝรั่งเศส, เยอรมัน, อิตาลี, จีน, สเปน
    อุปกรณ์อำนวยความสะดวกอื่นๆ : ใช้กับล็อค Kensington ได้
    การใช้งานกับระบบพลักแอนด์เพลย์ : DDC/CI, sRGB, Windows 98/ME/2000/XP
    การอนุมัติตามกฎหมาย : เครื่องหมาย CE, E2000, EMC, Energy Star, FCC-B, UL, CSA, MPR-II, แผ่รังสีต่ำ, SEMKO, T&Uuml;V-Ergo
    เอียง : -5&deg; ถึง 25&deg;

OverclockZone Member Amagin's Avatar
    อยู่เจียงใหม่เน้อ

Quote Originally Posted by harman/kardon View Post
    จอ Wide screen เหมาะกับการแสดงภาพที่กว้าง ไม่ว่าจะเป็นหนัง DVD สัดส่วน 16:9

เกมส์ 16:9 หรือ แม้แต่ภาพนิ่ง jpeg ที่ถ่ายมาแนวกว้าง แบบนั้นจึงจะเหมาะนะครับ

ปกติ user ทั่วๆไป ไม่มีใครอยากใช้หรอก

เพราะถ้าจะเอามาเล่น net พิมพ์งาน ดูหนังvcd เล่นเกมที่ภาพไม่ได้ทำมาแบบ wide ล่ะก็

ภาพที่ได้จะผิดสัดส่วนครับ กอปรกับ ความยาวด้านสูงมันน้อยใช้งานทั่วๆไปลำบาก
    ไม่ผิดสัดส่วนแน่นอนครับ เพียงแต่จะมีพื้นที่ด้านข้างมากกว่าเท่านั้นเอง
    ลองคิดดูว่าหากใช้พวก Photoshop ก็จะมีพวก toolbar รอบข้างเต็มไปหมด
    หากเป็น widescreen ก็จะมีพื้นที่ทำงานเยอะขึ้นครับ เรื่องภาพผิดสัดส่วนนี่
    เป็นการเข้าใจผิดอย่างยิ่งครับ มันจะผิดสัดส่วนก็ต่อเมื่อจอเราเป็น widescreen
    แล้วเราไปตั้งค่าจอเป็น 4:3 นั่นแหละครับ อย่างนี้ผิดสัดส่วนแน่นอนครับ

Moderator พีคุง's Avatar
    Beneath the sky

เรื่องผิดสัดส่วน

อาจจะเกิดขึ้นได้กับคนที่ทำเวปครับ

เช่น เวลา fix ตำแหน่ง object บนหน้า page ไว้ด้วยการวางตำแหน่ง x หรือ y

จอทั่วไป ถ้าใช้ 1024*768 หรือ 1280*1024 จะไม่เคลื่อนจากกันไม่มากเท่าไหร่

แต่ถ้าทำบนจอ Wide ... จะมึนงงอย่างแรง เพราะแกน x มันล่อซะ 1440

จะใช้วิธีคำนวณวางตำแหน่งเป็น % ก็อาจจะยิ่งมึนงงหนักกว่าเดิม เพราะ object อาจจะซ้อนกันได้ เมื่อ resolution เปลี่ยนไป

ส่วนวิธีแก้ก็พอมีครับ

ต้องใช้จอ Wide ที่สามารถหมุน 90 องศาได้ จะแก้ไขปัญหานี้ได้ หุหุ
    Last edited by พีคุง; 30 Oct 2006 at 23:27:06.

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks