Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมจะซื้อ LCD ตัวไหนดีครับ งบหมื่นนึง แล้ว widescreen ดีมั๊ย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมจะซื้อ LCD ตัวไหนดีครับ งบหมื่นนึง แล้ว widescreen ดีมั๊ย

วันนี้ไปเดินดูจอ LCD มาตาลายเลยครับ อยากได้มากๆเลือกไม่ถูก
    มีงบประมาณ 10000บวกลบได้ไม่เกิน2000ครับ
    ผมหล่ะสงสัยจิงๆว่า widescreen กะ แบบธรรมดา อันไหนดีกว่ากันครับ
    ที่ผมเห็น widescreen มันถูกกว่าอ่ะ ถามพี่พนักงานเขาบอกว่าตอนนี้มันเป็นโปรโมชั่น
    ไม่รู้เชื่อได้เปล่า

แล้วผมควรเน้นดูที่อะไรหล่ะครับ
    response time, contrast อันไหนยังไงบ้างเหรอครับ
    เห็นเขาว่า response time ต่ำกว่า 8 ก็โอเคแล้ว ผมเห็นบางตัวแค่ 4 เอง
    ไอ้ที่ว่าแค่8ก็ดีแล้วเนี่ย มันจะเล่นเกมส์ลื่นป่ะครับ
    แล้วค่า contrast หล่ะครับ เกิน600 ก็ดีแล้วเหรอ
    ถ้าผมดูไม่ผิด ผมเห็น LG ตัว widescreen ตัวนึงมันตั้ง 2000 แน่ะ คิดว่าดูไม่ผิดนะ
    แปลว่าโคตรดีเลยเหรอครับ ดูแค่ค่าต่างๆเหรอครับ ดูยี่ห้อด้วยมั๊ยครับ
    ผมเห็น LG กับ ACER ดู LG จะดีกว่า แต่ผมว่า acer เขาทำตลาดโน๊ตบุ๊คมานาน
    จอ LCD เขาก็น่าจะมีคุณภาพกว่า รึเปล่าครับ

อยากได้มากๆเลยครับ ช่วยแนะนำให้ด้วยครับ เอาแบบเน้นๆเลยก็ได้ครับ รุ่นยอดนิยมอะไรเงี้ย
    ผมขอแค่ 19 นิ้ว กับ ต่อ DVI น่ะครับ

ปล.ผมใช้เน้นเล่นเกมส์มากที่สุดครับ รองลงมาก็ดูหนังเล่นเน็ต
    ปล2.ถ้าอยากได้แบบมีปุ่มเปลี่ยนโหมดเป็น เล่นเกมส์ ดูหนัง เล่นเน็ต พิมพ์งาน มันจะมีมั๊ยครับ
    เห็นจอ CRT ของเพื่อนรุ่น Gview มันทำได้อ่ะ อิจฉา

สรุปว่า Widescreen เนี่ย มันเหมาะเล่นเกมส์ม่ะครับ
    ยังเลือกไม่ถูกเลยครับระหว่าง widescreen กับ แบบธรรมดา

แล้วผมควรสนใจค่า contrast กับ response time ตัวไหนมากกว่ากันครับ

เลือกตัว LG ที่ค่า contrast 2000 แต่ response time แค่ 5 เนี่ย ภาพเวลาเล่นเกมส์จะมีปัญหามั๊ยครับ

รึว่าให้เลือกเอาตัวที่ค่า response time ซัก 2 ครับ ภาพถึงจะไม่ซ้อนกัน

ปล.ขอบคุณทุกคำตอบครับ

Comment

ถ้าเป็น LCD
      ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ใช้เป็น 19" เยี่ยมที่สุดครับ ปรับหน้าจอที่ 1280x1024 หน้าจอจะชัดมาก ตัวหนังสือกำลังดีถ้า(17"จะชัดที่ 1280x1024 เท่ากัน แต่พอปรับแล้วตัวหนังสือจะเล็กมาก)

ค่า response time ยิ่งน้อยยิ่งดีครับ ถ้าจะเล่นเกมส์ แล้วมีงบ แนะนำให้ <= 2ms เท่านั้นครับ จอ LCD บางรุ่น 8ms แต่ว่าเวลาอ่าน text เมื่อเลื่อนจอจะเกิดเงาลางๆขึ้นครับ

ค่า contrast คือความแตกต่างระหว่างเม็ดสีครับ ยิ่งมากยิ่งดี

ค่า brightness ความสว่างของแสง ยิ่งมากก็ยิ่งดีเหมือนกัน

wide screen คือจอขยายด้านข้างมากกว่าปกติ โดยส่วนตัวแล้วไม่ค่อยชอบครับ แบบปกติจะชินกว่า(พื้นที่ใช้งานของหน้าจอเยอะกว่าด้วยครับ)

ถ้าจากที่คุณ จขกท request มา การใช้งานเหมือนๆกับผมเลยครับ(เพิ่งซื้อเครื่องมาใหม่ ^^) แนะนำรุ่นนี้เลยครับ (ใช้อยู่)
      Sumsung 940BF
      response:2ms contrast:700 brightness:300 ฐานจอเลื่อนขึ้นลงได้ หมุนจอ 90องศาได้ มีปุ่มปรับเปลี่ยนโหมดเป็น text,game,internet หลายรูปแบบ เซ็ทค่าหน้าจอเองได้ จากที่ใช้มายังไม่เคยเห็นเงาหลอนครับ มีแถมสาย DVI และ Analog มาให้สองสาย(ถ้าซื้อเองจะต้องเพิ่มค่าสายอีก ซึ่งบางรุ่นไม่มี) ตอนซื้อมาราคาอยู่ที่ประมาณ 11000 ครับ(เมื่อต้นเดือน)

ผมก็หาจอ LCD มานานครับ กว่าจะได้ซื้อก็ดูมาหลายรุ่น อีกรุ่นนึงที่เล็งๆไว้คือ BenQ 2ms ครับ ช่วงนี้ก็ราคาลงมามากแล้วเหมือนกัน แต่ก็ยังถูกใจ sumsung 940BF ตัวนี้มากกว่า เอิ๊กส์ๆ

Comment

มี Monitor จำหน่ายครับ

ผมมี Monitor sumsung 940BF จำหน่ายครับ 10000 บาท ไม่รวม Vat 7% ครับ ติดต่อ คุณอั๋น 0-2954-2545 ต่อ 119 หรือ 08-7012-3177 ครับ ราคามีการลดได้อีกครับ

Comment

Originally posted by TrossMaN View Post
          สรุปว่า Widescreen เนี่ย มันเหมาะเล่นเกมส์ม่ะครับ
          ยังเลือกไม่ถูกเลยครับระหว่าง widescreen กับ แบบธรรมดา

แล้วผมควรสนใจค่า contrast กับ response time ตัวไหนมากกว่ากันครับ

เลือกตัว LG ที่ค่า contrast 2000 แต่ response time แค่ 5 เนี่ย ภาพเวลาเล่นเกมส์จะมีปัญหามั๊ยครับ

รึว่าให้เลือกเอาตัวที่ค่า response time ซัก 2 ครับ ภาพถึงจะไม่ซ้อนกัน

ปล.ขอบคุณทุกคำตอบครับ
          ผมว่า LG ตัวนี้ใช้ได้เลยครับทั้งราคาและคุณภาพ 8พันกว่าๆ 19" wide อ่ะ

Comment

ViewSonic ก็ดีน่ะครับ 17" กำลังงาม ทั้งภาพ และ ราคา

Comment

สนับสนุน LG L194WT wide 19" ครับ
              response time 5 ms
              contrast 1:2000
              กับราคา 8พันหน่อยๆ ถือว่าเยี่ยมครับ

Comment

contrast 1:2000 กับแบบ 1:700
                ถึงเวลาดูจริงๆมันจะต่างกันมั๊ยครับ

Comment

Originally posted by TrossMaN View Post
                  contrast 1:2000 กับแบบ 1:700
                  ถึงเวลาดูจริงๆมันจะต่างกันมั๊ยครับ

มาตรฐานในการวัดแต่ละที่ไม่ค่อยเหมือนกันคับ

Comment

จอ Wide screen เหมาะกับการแสดงภาพที่กว้าง ไม่ว่าจะเป็นหนัง DVD สัดส่วน 16:9

เกมส์ 16:9 หรือ แม้แต่ภาพนิ่ง jpeg ที่ถ่ายมาแนวกว้าง แบบนั้นจึงจะเหมาะนะครับ

ปกติ user ทั่วๆไป ไม่มีใครอยากใช้หรอก

เพราะถ้าจะเอามาเล่น net พิมพ์งาน ดูหนังvcd เล่นเกมที่ภาพไม่ได้ทำมาแบบ wide ล่ะก็

ภาพที่ได้จะผิดสัดส่วนครับ กอปรกับ ความยาวด้านสูงมันน้อยใช้งานทั่วๆไปลำบาก
                    Last edited by harman/kardon; 23 Sep 2006, 02:49:44.

Comment

Samsung 940BF ปรับหมุน (pivot) 90องศา ได้เหรอครับ?

Comment

ที่บ้านใช้ Mag 15" แบน เหอๆๆ เริ่มเหลืองแล้วด้วย

Comment

แล้วไวดืตกลงมานดีไหมเนี่ย

Comment

อืมม์ ............. ขอเสริมในฐานะที่ใช้ทั้ง 17 นิ้ว ธรรมดา กับ 19 นิ้ว ไวด์

wide ดีกว่าครับ เทรนด์จอภาพมันไปทางนั้นครับ เกมส์ในอนาคตก็ต้องซัพพอร์ดหมดละครับ หนังยิ่งไม่ต้องไปห่วง มันเข้ายุคมาตั้งแต่หนัง 70มม. แล้วครับ ดูทีวีแพงๆ ละกัน ผมก็ใช้ Acer 19 นิ้วไวด์อยู่ตัวนึง ก็โอเคครับ คุ้มกับเงินที่จ่ายไป เพิ่มตังอีกหน่อยเอาเป็น LG 19w ตัวที่ท่านเล็งไว้นั่นแหละครับ

มีตังก็ 20-22 wide เห็น Viewsonic 2025 ราคาถูกดีครับ Samsung ก็ไม่เลว

Sony ท่าน **พีคุง** ลดให้อีก 10% ครับ อิ อิ

Comment

หุหุ แล้วเวลาดูเวป ภาพมานจะยาวเพี้ยนๆหรือเปล่าครั
                              แล้วตั้งให้ไม่เพี๊ยนได้เปล่า

Comment

Working...
                              X